Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Ford

Trích đoạn: thanhescape

Hiện em đang chạy con Escape 2.3, nhung em cam giac khi chuyên số bị giật.các bác nào có kinh nghiệm trao đổi cho em được hiểu thêm một chút?
xe bác AT phải không? loại AT 4A lắp cho các con xe như Escape, Premacy...thì lúc nhấn ga cảm nhận rõ ràng bước chuyển làm cho xe bị giật. để hạn chế điều này, theo ý kiến của tui là bác không nên đạp thốc ga, lên đều chân ga đến tốc độ phù hợp hãy nhả chân ga ra (hơi ngung tí nhé) rồi đạp lại thì sẽ đỡ hơn đó bác
chúc bác vui

Tập Lái
1/9/05
11
0
0

Ford mondeo của em cũng vậy từ khi đổ thử 95 là bị giật rồi giật luôn đến giờ là 2 tháng vẫn chưa thấy hết, em qua hãng nó nói thay bugi, em cũng thay mất hơn triệu ra chạy thử vẫn giật, hãng lại bảo thay cao áp em oải quá, nên vẫn để vậy đi cũng chưa kịp kiểm tra lại. Hiện tượng giật của em là khi tăng ga vừa phải thì bị giật, nếu đi đều ga hoặc khi đạp lút ga thì không sao. Mong các bác có khinh nghiệm chỉ giáo.

Hạng B2
22/2/06
176
0
0
Nghe an-Thai binh-Ha noi

Theo tôi thì vì nó là số tự động nhưng không phải vô cấp như Lancer Gala (CVT?) nên khi nhấn ga vẫn có cảm nhận sang số. Con 3.0 thì đỡ hơn vì là V6 và phân khối lớn hơn. Cũng vì thế mà đi ở tốc độ thấp ta thấy xe hơi ỳ, không vọt bằng số tay. Không biết có đúng không. Nhờ các chuyên gia chỉ giáo.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: Hồn nhiên

Theo tôi thì vì nó là số tự động nhưng không phải vô cấp như Lancer Gala (CVT?) nên khi nhấn ga vẫn có cảm nhận sang số. Con 3.0 thì đỡ hơn vì là V6 và phân khối lớn hơn. Cũng vì thế mà đi ở tốc độ thấp ta thấy xe hơi ỳ, không vọt bằng số tay. Không biết có đúng không. Nhờ các chuyên gia chỉ giáo.

Đúng quá rồi, các xe số tự động mà chỉ có 4 cấp thì đều bị giật khi tăng tốc cả, xe phân khối lớn hơn sẽ ít bị giật hơn. Nếu muốn thật êm thì ngoài việc xài hộp số vô cấp các bác có thể có giải pháp nữa là đổi sang xài em Merc E280, hộp số tự động 7G-Tronic 7 cấp, đảm bảo êm như ru.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/6/05
346
1
0
Visit Site

Con Mazda 3 của tôi thỉnh thoảng cũng bị giật khi chuyển từ số 1 sang số 2, do không đạp ga dứt khoát vì đi chậm. Có lẽ chính vì chân ga không đủ mạnh nên tự cái hộp số nó cũng dùng dằng không biết là tiếp tục ở số 1 hay chuyển sang số 2. Vì vậy khi sang số 2 thì bị giật mạnh. Nhưng tôi kinh nghiệm buổi sáng khi khởi động để cho xe nổ máy khoảng 3 - 5 phút rồi mới chạy thì cảm thấy số vào êm hơn nhiều.

Tập Lái
11/11/05
6
0
0
Ha noi
www.vnexpress.net

mấy hôm em đi công tác nên bạn quá không lên trao đổi cùng các bác được.Đúng như bác "binhtri" nói nếu xe đang đỗ đạp ga để bắt đầu chạy ma giữ nguyên chân ga vòng tua máy sẽ len cao khoảng 2000 đến 2500m/p thì xe của em chuyển sang số giật rất mạnh.Nhưng nếu mình nhả chân ga ra một chút như chuyển số của xe binh thưòng thì sẽ không bị giật các bác ạ.Nhưng em thấy xe số tự động mà như thế thì buồn thực sự.Thời gian đầu em đi không hề co cảm giác như vậy.Em vào hãng mấy lần thì nó nói cũng chẳng làm sao cả nên em cũng chán chẳng buồn vào nữa và cũng bận nữa.
Thế mới thấy nhiều bác cũng có xe tình trạng như vậy.Xin cùng cảm thông.Chúc các bác mạnh khoẻ.

Hạng D
12/10/04
3.223
478
98

2.3 xe nào cũng bị như vậy bác ạ :(
Giải pháp: đạp ga từ tốn là sẽ ko có cảm giác giật nữa.

Hạng B2
28/12/05
207
2
18

em nghĩ các thợ kỹ thuật của các hãng xe thường không có kinh nghiệm về chạy xe và giải thích các câu hỏi kiểu như thế này, đơn giản vì họ thường không chạy xe họ đang bán. họ chỉ có thể giải thích mọi hiện tượng một cách chung chung như một thợ máy mà thôi thí dụ như nếu máy bị nóng quá thì kiểm tra nước làm mát ... hay xe bị giật thì kiểm tra (hay thay) bugi...

kết luận ta phải học lẫn nhau thôi

Hạng B2
12/2/06
173
9
18
HCMc

các bác cho em biết escape 2.3 sd động cơ ZETEC phai k ah? còn 3.0 sd động cơ Duratec. Tại em đọc tài liệu về escape thấy nó nhắc đến 2 kiểu động cơ này.:)

Hạng B2
28/12/05
207
2
18

thấy các tài liệu đều nói máy 2.3 là DURATEC mà; trả nhẽ ford QC lừa