Hạng B2
17/10/12
265
135
43
Mong bác Rừng có tin sớm cho anh em. Mạnh dạn thay cây Strut vô để lái cho sướng nữa.

Hạng B1
9/5/13
89
0
0
39
Theo em thấy thì ko cần thêm cây strut vì có 1 số xe thời gian sau bị nứt kiếng lái đó ạ

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Em nghĩ là không dễ. Em lần trước có xem qua 2 nguyên lý trợ lực thông qua sơ đồ, thấy nó dính dáng đến nhiều thứ trong xe quá, làm sao mà có thể thay được nhỉ? Thay xe khác là dễ nhất đó bác chủ:D

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
jungle nói:
18A nói:
Theo hiểu biết của em thì trợ lực dầu là vô lăng sử dụng bơm dầu bơm ở 1 mức cố định và ko thể thay đổi, nặng hay nhẹ là tùy theo xe, xe Mazda 6 MT 2003 nặng hơn forte nhiều. Còn trợ lực điện thì vẫn phải dùng bơm dầu nhưng dùng motor điện được điều khiển bởi ECU, chạy chậm thì bơm mạnh làm cho vô lăng điều chỉnh nhẹ nhàng và ngược lại chạy nhanh thì bơm chậm và lô lăng nặng hơn. Theo em thì mấy bác gara ko làm đc vì cần phải can thiệp vào ECU.
Sai cơ bản rồi.
Quá sai luôn…..

Hạng B2
8/3/13
273
93
28
53
HCM
"2 con IC này là trái tim của cả hệ thống, nhưng khổ nỗi nó lại không bền, sau vài năm sử dụng thì có một trong 2 con nó bị hư, khi một trong 2 con hư thì đèn EPS sẽ báo lỗi, và lúc này motor trợ lực điện bị ngắt, do đó tay lái rất nặng."
Bác Trí có kiếm được 2 con IC này chưa ?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Hauanhoa nói:
"2 con IC này là trái tim của cả hệ thống, nhưng khổ nỗi nó lại không bền, sau vài năm sử dụng thì có một trong 2 con nó bị hư, khi một trong 2 con hư thì đèn EPS sẽ báo lỗi, và lúc này motor trợ lực điện bị ngắt, do đó tay lái rất nặng."
Trước kia 2 lấy 2 con Hall IC trong dây tay gas của xe đạp điện để vào ok, nhưng nó chỉ nhẹ hơn một tí thôi, IC tương đương thì có bán ở nước ngoài, em đang tìm cách mua.

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
jungle nói:
Hauanhoa nói:
Trước kia 2 lấy 2 con Hall IC trong dây tay gas của xe đạp điện để vào ok, nhưng nó chỉ nhẹ hơn một tí thôi, IC tương đương thì có bán ở nước ngoài, em đang tìm cách mua.
có code thì lên ebay mò bác Trí. Em hồi đó mua mấy con tụ trên đó hoài..

Hạng B1
9/5/13
89
0
0
39
Hóng tip... Bác Gừng đẹp giai chế vụ này chắc đắt hàng đây

Hạng D
1/8/13
1.146
1.139
143
Cho e hỏi con Sportage và Sorento là trợ lực dầu hay điện vậy?