Hạng C
3/6/08
814
321
63
Ho Chi Minh
otosaigon.com
Thông báo khẩn.
Cấm các bác kiểm tra chất lượng cột chiếu sáng, cột điện do công ty em thi công và lắp đặt, làm nghiêm chỉnh đúng chất lượng thì thiệt hại nặng cho các bác, Giảm chất lượng nếu tai nạn thì lộ hàng hết.

Hạng C
9/9/14
930
1.068
93
39
Không cài seatbelt thì đầu bác tài trờ tới, đụng túi khí văng ngược ra sau --> dễ gãy cổ. Trên fortuner thì seatbelt không tự động căng đai khi khẩn cấp (đeo cũng như không) (trừ fortuner 2015 mới được NÂNG CẤP tính năng này).
Seatbelt hỗ trợ thật sự là khi va chạm hoặc phanh khẩn cấp, dây đai sẽ căng tự động làm cho người ngồi dính vào ghế, không lao về phía trước. Khi đó túi khí nổ sẽ an toàn đáng kể.
Còn bác nào nói ko cài seatbelt thì túi khí không nổ thì chả có tài liệu nào nói, 2 hệ thống này độc lập nhau và hỗ trợ nhau nhé!
https://www.otosaigon.com/threads/spark-zest-khongbung-tui-khi.8647310/page-5#post-9926927
Làm gì có chuyện seatbelt ko căng khi giật đột ngột (do tay kéo dây đột ngột, khi thắng gấp, hoặc khi có va chạm...)? Trong luật GTĐB có quy định tiêu chuẩn kỹ thuật của seatbelt là phải như thế mà bác. Nếu không có thì em nghĩ bác có thể kiện nhà sản xuất.

P/S: Em lục lại trong 450 câu hỏi thì nó nằm trong câu số 3 bộ đề số 5 nhưng ko biết được quy định ở điều mấy trong luật GTĐB (hoặc trong TCVN). Bác nào biết thì bổ sung giúp em.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: antikorcarfan
Hạng C
17/10/14
534
675
93
Trên fortuner thì seatbelt không tự động căng đai khi khẩn cấp (đeo cũng như không) (trừ fortuner 2015 mới được NÂNG CẤP tính năng này).
Seatbelt hỗ trợ thật sự là khi va chạm hoặc phanh khẩn cấp, dây đai sẽ căng tự động làm cho người ngồi dính vào ghế, không lao về phía trước.
Ặc ặc! Nói vậy thì còn rất rất nhiều xe đeo seatbelt cũng như không lắm.