Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Theo em băng thông cáp quang nó cũng tính toán khá đủ cho cam kết. Thật sự chậm phần lớn do thiết bị dỏm.
Lúc trước modem Siemens nó chạy rầm rầm. Sau này ZTE chạy cũng ngon chắc được 8/10 của Siemens. Sau này dùng nhiều Huewei thì kém hơn chút chắc được 6.5/10.

Giờ nhìn cái Modem Gpon em ko biết hiệu gì luôn.
Chắc hàng tổ hợp tác xã như kiểu cái xe 3 bánh Tàu quá. Nên chất lượng chập chờn và chậm còn 4/10 so Siemens trước đây

• Like
Reactions: ngr040
Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Theo em băng thông cáp quang nó cũng tính toán khá đủ cho cam kết. Thật sự chậm phần lớn do thiết bị dỏm.
Lúc trước modem Siemens nó chạy rầm rầm. Sau này ZTE chạy cũng ngon chắc được 8/10 của Siemens. Sau này dùng nhiều Huewei thì kém hơn chút chắc được 6.5/10.

Giờ nhìn cái Modem Gpon em ko biết hiệu gì luôn.
Chắc hàng tổ hợp tác xã như kiểu cái xe 3 bánh Tàu quá. Nên chất lượng chập chờn và chậm còn 4/10 so Siemens trước đây
Cái vigortek làm bridge thấy băng thông thiết kế cho phép 100Mbps thì có làm giảm không anh?

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Mấy cái này anh hỏi anh @rottie @corrola95
Giờ em làm biếng vọc vạch nên quên mịa hết. Chứ hồi xưa cũng ham đú đởn DNS, Vlan... giờ có Ftth thì sài cũng đủ download lơm cơm, còn muốn xem film nét thì chỉ có kéo về xem offline cho khỏi lag. Nên ko tìm hiểu thiết bị sâu nữa.

Hạng B2
18/2/05
297
16.974
93
Kể chuyện AON và GPON

Công ty em trước dùng FPT cáp quang AON mấy năm trời, rồi một ngày mấy chú kỹ thuật đến nói kiểm tra, chăm sóc khách hàng thay thế cho cái modem mới. Sau này mình mới biết là mấy chú chơi chiêu thay sang modem GPON chứ chăm sóc khách hàng con khỉ. Nhưng được cái chạy cũng tốt 24/24 không biết rớt mạng là gì. :cool:

Sau này sếp khác về yêu cầu đường truyền nhanh hơn nữa, nên chuyển sang dùng thử Viettel. Em rút kinh nghiệm kêu lắp AON, nhưng mấy chú kỹ thuật nói AON giờ không còn nữa. Rốt cuộc em đành nhắm mắt đưa chân cho mấy chú kéo GPON. Do cty em dùng con Draytek nên em kêu mấy chú chuyển modem sang converter, để con Draytek gánh tất cả.

Thật trời ah, từ ngày kéo cáp đến khoảng 2 tháng đầu nó vật rớt mạng lên liên tục. Cứ mấy ngày lại rớt 1 lần, rút điện thiết bị rồi cắm lại thì dùng tiếp được mấy hôm và tình trạng cứ tiếp diễn. Mấy chú kỹ thuật Viettel cứ chạy xuống làm đủ mọi cách: đổi port, cấu hình các kiểu, thay modem khác... nhưng vô vọng. Máy chú cũng nghi con Draytek bị lỗi, nhưng em bảo trước dùng mạng FPT thì nó vẫn dùng tốt có sao đâu nên mấy chú cũng bỏ qua. Đến nỗi chú kỹ thuật phải bảo “có gì anh cứ gọi trực tiếp cho em, anh gọi lên tổng đài nhiều quá thì tổ của em bị cấp trên đánh giá kém” :D. Em mới kêu thôi như vậy thì kéo AON đi, chứ mạng mẽo gì mà không ổn định như vậy là cty cắt hợp đồng cho rồi. Lúc đó trong lòng càng ghét GPON ghê gớm, công nghệ gì mà như hạch thấy ai cũng kêu, cũng chê :).

Mấy chú cũng bí quá đành kéo mới 1 đường AON cho ty em, kiếm đâu được cục converter quang cũ xì lắp vô (thôi cũng kệ có còn hơn không). Thế là mạng chạy phe phé... 10 ngày sau thì rớt tiếp :mad:. Bỏ mịa, chả lẽ mạng Viettel cùi bắp dữ. Rồi sau đó em phát hiện ra 1 việc, thay đổi chút thế là mạng chạy phà phà 24/24 ngon lành đến nay luôn.

Đó là thằng Draytek có hai cổng WAN: WAN1 (100Mbps) và WAN2 (1Gbps). Do trước lắp FPT toàn cắm vào WAN1, lúc lắp Viettel thì chưa cắt mạng FPT nên cắm Viettel vào WAN2, sau mấy ngày thì mới cắt FPT. Ai dè cổng WAN2 lâu nay tuy không dùng nhưng nó bị điên, hỏng từ khi nào rồi nên làm mạng chập chờn rớt liên tục. Vì vậy, em cắm lại WAN1 rồi cấu hình thông số lại thì chạy ngon lành đến giờ luôn. Hiện vẫn đang là AON.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Kể chuyện AON và GPON

Công ty em trước dùng FPT cáp quang AON mấy năm trời, rồi một ngày mấy chú kỹ thuật đến nói kiểm tra, chăm sóc khách hàng thay thế cho cái modem mới. Sau này mình mới biết là mấy chú chơi chiêu thay sang modem GPON chứ chăm sóc khách hàng con khỉ. Nhưng được cái chạy cũng tốt 24/24 không biết rớt mạng là gì. :cool:

Sau này sếp khác về yêu cầu đường truyền nhanh hơn nữa, nên chuyển sang dùng thử Viettel. Em rút kinh nghiệm kêu lắp AON, nhưng mấy chú kỹ thuật nói AON giờ không còn nữa. Rốt cuộc em đành nhắm mắt đưa chân cho mấy chú kéo GPON. Do cty em dùng con Draytek nên em kêu mấy chú chuyển modem sang converter, để con Draytek gánh tất cả.

Thật trời ah, từ ngày kéo cáp đến khoảng 2 tháng đầu nó vật rớt mạng lên liên tục. Cứ mấy ngày lại rớt 1 lần, rút điện thiết bị rồi cắm lại thì dùng tiếp được mấy hôm và tình trạng cứ tiếp diễn. Mấy chú kỹ thuật Viettel cứ chạy xuống làm đủ mọi cách: đổi port, cấu hình các kiểu, thay modem khác... nhưng vô vọng. Máy chú cũng nghi con Draytek bị lỗi, nhưng em bảo trước dùng mạng FPT thì nó vẫn dùng tốt có sao đâu nên mấy chú cũng bỏ qua. Đến nỗi chú kỹ thuật phải bảo “có gì anh cứ gọi trực tiếp cho em, anh gọi lên tổng đài nhiều quá thì tổ của em bị cấp trên đánh giá kém” :D. Em mới kêu thôi như vậy thì kéo AON đi, chứ mạng mẽo gì mà không ổn định như vậy là cty cắt hợp đồng cho rồi.

Mấy chú cũng bí quá đành kéo mới 1 đường AON cho ty em, kiếm đâu được cục converter quang cũ xì lắp vô (thôi cũng kệ có còn hơn không). Thế là mạng chạy phe phé... 10 ngày sau thì rớt tiếp :mad:. Bỏ mịa, chả lẽ mạng Viettel cùi bắp dữ. Rồi sau đó em phát hiện ra 1 việc, thay đổi chút thế là mạng chạy phà phà 24/24 ngon lành đến nay luôn.

Đó là thằng Draytek có hai cổng WAN: WAN1 (100Mbps) và WAN2 (1Gbps). Do trước lắp FPT toàn cắm vào WAN1, lúc lắp Viettel thì chưa cắt mạng FPT nên cắm Viettel vào WAN2, sau mấy ngày thì mới cắt FPT. Ai dè cổng WAN2 lâu nay tuy không dùng nhưng nó bị điên, hỏng từ khi nào rồi nên làm mạng chập chờn rớt liên tục. Vì vậy, em cắm lại WAN1 rồi cấu hình thông số lại thì chạy ngon lành đến giờ luôn. Hiện vẫn đang là AON.
Trước khi cắt Viettel em có phím nó kéo dây mới cho em, mà bọn nó không đứa nào chịu làm ghét quá em mới cắt đó. Dây xài 1 thời gian nó cũ là chập chờn à

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Xin phép chuyển sang box CNTT và hỏi các bác là lắp 2 line FTTH của 2 nhà khác nhau rồi bonding 2 line vào làm 1 thì cần mua thiết bị như thế nào.

Ngoài ra xin hỏi có bác nào có mối lắp thiết bị mạng quen, sắp mua 2 con switch 48 lắp cho văn phòng. Cần 1 con PoE. Đang tính xài Ubiquiti.

Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
Xin phép chuyển sang box CNTT và hỏi các bác là lắp 2 line FTTH của 2 nhà khác nhau rồi bonding 2 line vào làm 1 thì cần mua thiết bị như thế nào.

Ngoài ra xin hỏi có bác nào có mối lắp thiết bị mạng quen, sắp mua 2 con switch 48 lắp cho văn phòng. Cần 1 con PoE. Đang tính xài Ubiquiti.
2 line FTTH của anh total bandwidth bao nhiêu mới tư vấn được.

Switch anh dùng Ubi cũng được. Nếu muốn xịn hơn thì Cisco, Juniper...

/Anh muốn giá rẻ thì nên move thớt vào lại CNL sẽ có vài anh làm nhà phân phối hay đại lý chào giá mềm cho anh.

Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
Em vừa dọn dẹp nên move ra đây cho khỏi bị xoá.

Đang tính mỗi line ftth 60mbps
2 line 60 = 120Mbps thì anh phải dùng load balancing router có throughput bandwidth => 120Mbps và LAN port 1Gbps