Thảo Luận Chung Gắn ghế trẻ em lên xe

Hạng B2
26/2/15
146
133
43
41
Giời ạ đại ca Nghiaqng mà phải đi hỏi cái này. Anh cứ lấy cái seat belt tìm đường siết cái ghế vào xe (kiểu nào chặt là ok), còn dây của ghế thì kệ nó (móc được thì móc không thì thôi). Hình như tính ghế đặt ngược hay xuôi là theo cân nặng (từ 9kg là quay mặt ra trước) chứ không phải theo tháng tuổi.

• Like
Reactions: Nghiaqng
Hạng B2
17/5/13
406
676
93
Youtube có một mớ video hướng dẫn tỉ mỉ. Món này là bắt buộc ở phương Tây nên không khó tìm video đâu

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113
Giời ạ đại ca Nghiaqng mà phải đi hỏi cái này. Anh cứ lấy cái seat belt tìm đường siết cái ghế vào xe (kiểu nào chặt là ok), còn dây của ghế thì kệ nó (móc được thì móc không thì thôi). Hình như tính ghế đặt ngược hay xuôi là theo cân nặng (từ 9kg là quay mặt ra trước) chứ không phải theo tháng tuổi.
Bác thớt cẩn thận : tính theo tháng tuổi là để "các đốt xương cổ" của bé đủ sức chịu cho quán tính của trọng lượng cái đầu của bé khi bác tài thắng ( hoặc thắng gấp khi bị 2B tạt đầu), bác tham khảo thêm với các bác sĩ khoa nhi, không nên "hình như" thì rủi ro cho bé.

• Like
Hạng D
29/4/09
2.487
1.767
113
Bác thớt cẩn thận : tính theo tháng tuổi là để "các đốt xương cổ" của bé đủ sức chịu cho quán tính của trọng lượng cái đầu của bé khi bác tài thắng ( hoặc thắng gấp khi bị 2B tạt đầu), bác tham khảo thêm với các bác sĩ khoa nhi, không nên "hình như" thì rủi ro cho bé.
Bác này nói hoàn toàn chính xác nè bác chủ ơi, tính theo tháng vì bộ xương của trẻ phải đủ cứng cáp, e đang xài cả ghế loại lớn có đế và nôi nằm trên xe cho 2 nhóc nhà nên cũng có tìm hiểu chút xíu

• Like
Hạng C
18/12/14
982
609
93
TPHCM
Bác nào muốn có ghế cho trẻ từ 6-12 tuổi thì e có dư ghế Groco mới tinh. Mua về thằng nhóc nhà không chịu ngồi.

Hạng B2
12/11/13
339
283
63
"Theo Viện Nhi khoa Mỹ, trẻ nhỏ nên được đặt ngồi trong ghế ô tô lắp quay mặt về phía sau cho đến khi được ít nhất 2 tuổi, hoặc cho đến khi chúng đủ chiều cao hoặc cân nặng theo khuyến cáo của nhà sản xuất ghế ngồi ô tô. "
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/su-dung-ghe-o-to-cho-tre-nho-sai-mot-li-di-mot-dam-1418265915.htm
vậy thì dựa vào cân nang cũng là 1 tiêu chuẩn để đánh giá ghế ngồi chứ k phải chỉ dựa vào tuổi

Hạng C
23/7/13
502
11.959
93
cacs bác có kinh nghiệm vụ gắn ghế trẻ em lên xe không chỉ em với. Chả là con em gái em nó mua cái ghế ở Parkson để chở con đi nhà trẻ bằng Ffi 5drs. Nó nhoè em gắn mà dây nhợ loạn quá, chỉ biết vòng dây seatbelt thôi còn mấy dây còn lại không biết gắn chổ nào.
Nếu được hẹn sáng mai em chạy xe qua để bác giúp em luôn. Em cảm ơn.

FFi có ISO FIX ở cả 2 ghế sau, anh thò tay xuống dưới ghế (chỗ khớp nối phần tựa lưng) là thấy có 2 cái móc sắt

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113
"Theo Viện Nhi khoa Mỹ, trẻ nhỏ nên được đặt ngồi trong ghế ô tô lắp quay mặt về phía sau cho đến khi được ít nhất 2 tuổi, hoặc cho đến khi chúng đủ chiều cao hoặc cân nặng theo khuyến cáo của nhà sản xuất ghế ngồi ô tô. "
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/su-dung-ghe-o-to-cho-tre-nho-sai-mot-li-di-mot-dam-1418265915.htm
vậy thì dựa vào cân nang cũng là 1 tiêu chuẩn để đánh giá ghế ngồi chứ k phải chỉ dựa vào tuổi
Mục đích đặt ghế quay ngược là để bảo vệ các đốt sống cổ của em bé chưa đủ cứng để chịu quán tính của cái đầu khi xe thắng đột ngột. Do đó nếu các bé sinh ra có sô cân nặng lớn hơn trung bình thì rõ ràng các đốt xương cổ chưa đủ ngày, đủ độ cứng.