Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Cái đèn xanh rẽ phải gắn kèm đó chỉ dành cho xe máy thôi bạn. Thường thì đường mà bạn sắp rẽ phải qua đó nó là đường 1 chiều, nên xe máy rẽ qua sẽ hòa vào làn trong được dành cho xe máy. Còn xe hơi rẽ phải lúc đó sẽ phải cắt dòng xe máy để ra làn xe hơi bên ngoài. Vụ này ở nước ngoài (EU chẳng hạn) thì xe hơi bạn rẽ được vì họ không quy định làn xe hơi hay xe máy như VN mình, có điều phải rẽ vào làn trong cùng rồi xi nhan chuyển ra làn ngoài nếu cần.
Em đã bảo là đèn rẽ phải k phân biệt phương tiện rồi mà nhỉ. Nó chỉ có 1 mũi tên màu xanh, đường k phân làn mà dù phân làn thì cũng chẳng sao. Và ai quy định mũi tên rẽ phải chỉ dành cho xe máy?

• Like
Reactions: phonguyen11
PKW confirmed
Hạng B2
1/10/12
103
27
28
Em đã bảo là đèn rẽ phải k phân biệt phương tiện rồi mà nhỉ. Nó chỉ có 1 mũi tên màu xanh, đường k phân làn mà dù phân làn thì cũng chẳng sao. Và ai quy định mũi tên rẽ phải chỉ dành cho xe máy?

Nếu bạn và tôi đang nói ở VN thì đó, khi bạn lái xe hơi mà rẽ phải trong trường hợp này có phải bạn phải cắt qua hàng đống xe máy (trên tuyến đường đang có đèn xanh) ở làn trong để ra làn xe hơi không?
Ở đây chúng ta tranh luận chỉ để biết mà tránh những rắc rối không đáng có khi cầm lái, bạn có quyền không tin và có thể thử rẽ khi đèn đỏ lại có kèm đèn xanh cho rẽ phải, lại đang có vài chú CSGT đứng đó xem.

• Like
PKW confirmed
Hạng B2
1/10/12
103
27
28
Có lẽ bác nhầm chổ này. Khi đến giao lộ tất cả phương tiện có quyền rẽ (phải, trái) theo hướng mũi tên khi đèn báo mũi tên màu xanh bật sáng, chỉ phải nhường đường cho các phương tiện đến từ các hướng khác đang được ưu tiên.
View attachment 2026214
Còn bác nói đèn xanh rẽ phải chỉ dành cho xe máy là trong trường hợp có thêm biển phụ cho biết chỉ có loại phương tiện được phép rẽ là xe máy.
View attachment 2026231
Như hình 1 của bạn có vẻ trước cột đèn có đường dành riêng cho các loại xe rẽ phải thì mới có đèn xanh với mũi tên như thế, thì xe gì cũng được rẽ. Còn hình 2 là 1 giao lộ bình thường, nhiều nơi thay vì gắn đèn xanh có hình xe máy thì lại chỉ là 1 cái đèn xanh bình thường hoặc bảng được rẽ phải khi đèn đỏ. Thêm 1 chút về vụ này là 1 số ngã 3 cũng thế với cái đèn xanh cho chạy thẳng khi đèn đỏ, chính vì sự không rõ ràng này nên nhiều bác mới lái xe hơi dễ ăn Biên bản

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Nếu bạn và tôi đang nói ở VN thì đó, khi bạn lái xe hơi mà rẽ phải trong trường hợp này có phải bạn phải cắt qua hàng đống xe máy (trên tuyến đường đang có đèn xanh) ở làn trong để ra làn xe hơi không?
Ở đây chúng ta tranh luận chỉ để biết mà tránh những rắc rối không đáng có khi cầm lái, bạn có quyền không tin và có thể thử rẽ khi đèn đỏ lại có kèm đèn xanh cho rẽ phải, lại đang có vài chú CSGT đứng đó xem.
nếu trong trường hợp này có công an em cũng mạnh dạng hỏi em vi phạm điều mấy khoảng mấy và xin biên bản, em chạy xe theo luật chứ chả phải quan tâm đến thằng xe máy nào cả. Đặc biệt khi còn gần nhà mình thì sao phải xoắn. Và đường em nói KHÔNG PHÂN LÀN, đường khá rộng nhưng không có vạch cắt thành 2 lane cùng chiều. Dù biết nhiều thằng CSGT nó sống bằng luật rừng nhưng khi cầm biên bản rồi thì trong đó không dùng luật rừng. Nếu sống mà sợ bọn làm luật thì bác nên ở nhà cho rồi ra đường làm gì cho nó vặt lông, đi đúng nó vặt lông cũng chấp nhận. Bác phải nhớ lực lượng đó là người đầy tớ của nhân dân chứ không phải là để cho nó đè đầu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Như hình 1 của bạn có vẻ trước cột đèn có đường dành riêng cho các loại xe rẽ phải thì mới có đèn xanh với mũi tên như thế, thì xe gì cũng được rẽ. Còn hình 2 là 1 giao lộ bình thường, nhiều nơi thay vì gắn đèn xanh có hình xe máy thì lại chỉ là 1 cái đèn xanh bình thường hoặc bảng được rẽ phải khi đèn đỏ. Thêm 1 chút về vụ này là 1 số ngã 3 cũng thế với cái đèn xanh cho chạy thẳng khi đèn đỏ, chính vì sự không rõ ràng này nên nhiều bác mới lái xe hơi dễ ăn Biên bản
Ở đây anh em đang bàn luận về việc tuân thủ luật giao thông với các tình huống thực tế, chạy đúng hoặc chạy sai -chứ không mơ hồ như suy nghĩ của bác.
Nếu có đường rẽ phải trước đèn/trước giao lộ thì các phương tiện được quyền rẽ phải không quan tâm đến đèn tín hiệu (rẽ trước đèn)
Theo hình 1 có đèn báo mũi tên xanh bật sáng, tất cả phương tiện có quyền rẽ phải tại giao lộ, khi đèn đi thẳng đang đỏ
Theo hình 2 chỉ có xe 2b được phép rẽ phải tại giao lộ, khi đèn đi thẳng đang đỏ.
Nói thêm là ở giao lộ Linh Đông ra Phạm văn Đồng, đèn báo mũi tên màu xanh đi thẳng luôn bật sáng, vậy mà nhiều ô tô lại ngừng chờ đèn xanh (một số người giống bác cho rằng chỉ 2b được phép đi thẳng! ), vô tình làm cản trở việc lưu thông của các phương tiện khác.
Tóm lại, khi tham gia giao thông mà không hiểu rõ các quy chuẩn, các biển báo thì mới dể bị ăn biên bản, cũng đúng thôi. Còn tôi chạy đúng, CSGT nào bắt lại?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phonguyen11 and PKW
PKW confirmed
Hạng B2
1/10/12
103
27
28
Xin lỗi bạn chứ 30 năm nay chả thằng CSGT nào vặt lông được tôi. Tôi sai tôi đi đóng phạt không xin xỏ, còn không sai thì nghỉ nhé. Và trước giờ trong hơn chục lần bị vịn thì duy nhất 1 lần CSGT Bình tân thổi tôi vì lỗi chuyển làn không xi nhan, tôi mời vô xe bật lại camera hành trình cho xem rồi tôi đi, những lần còn lại lỗi mình thì lấy Biên bản đi nộp phạt chứ không cãi chày cãi cối với ỷ gần nhà làm gì. Ý của tôi cũng tương tự nội dung bài viết, bạn có thể đọc lại để hiểu cho rõ.

Hạng D
7/3/07
2.224
52.425
113
Đèn cho rẽ phải khi đèn đỏ mà ko kèm theo hình chíếc xe máy thì mọi phương tiện đều dc rẽ nhé, ko riêng gì xe máy. Ngay khi qua cầu Ông Lãnh, rẽ phải vào Hoàng Diệu đó, có cái đèn này ngay ngã 3, em đi ô tô rẽ phải trước mặt CSGT hoài có sao.

• Like
Reactions: phonguyen11 and PKW
Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Vạch mắt võng màu vàng ở vị trí làn phải trong cùng + mũi tên chỉ hướng di chuyển sát ngã tư là phần đường này chỉ dành cho xe rẽ phải (liên tục), cấm các loại phương tiện dừng, đậu dù đi theo hướng nào.
View attachment 2024235
(ảnh google)
Update ảnh, người xử dụng 2b không hiểu ý nghĩa của vạch mắt võng nên dừng đậu vô tư khi đèn đi thẳng đỏ, cản trở phương tiện rẽ phải.
P/s có đèn báo mũi tên xanh bật sáng, tất cả phương tiện có quyền rẽ phải tại giao lộ, khi đèn đi thẳng đang đỏ.
Gặp đèn đỏ, rẽ phải có thể bị tước bằng lái 3 tháng

(ảnh chụp T6 11/10)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/1/10
848
7.215
93
Một lưu ý nhỏ khi rẽ phải đó là các phương tiện phải bật đèn tín hiệu xin đường (xi-nhan) và phải nhường đường cho người đi bộ.

Chết vì cười mất, đến xe rẽ trái còn cứ 10 xe thì chắc có đến 5 con bò điều khiển nó sẽ cứ lao vào người đi bộ như muốn đâm chết luôn ấy chứ, nói gì rẽ phải :D

• Like