Hạng D
Các bác cho e hỏi thăm,
E vừa mới bị té xe 2b bị gãy xương vai. Có thằng bạn chuyên trị xương khớp nó bó thuốc cho em và xắp xương ngay khớp...vì hắn là lò võ. Uống thuốc sinh xương và rượu thuốc giảm đau tan máu bầm!
Em thấy cũng đỡ đỡ...nhưng để bình phục lại thì em vẫn chưa yên tâm lắm
Mong các BS OS nhà mình tư vấn dùm

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Bác bị gãy xương đòn (xương quai sanh) phải ko?
Bác chịu đau được thì làm nhé!
Nếu tự làm, ngồi trên ghế chống hai tay lên hông, nhờ người kéo hai vai ra sau sao cho vết gãy giãn ra và từ từ sắp xương lại cho hai vết gãy liền nhau. Sau đó cố định bằng băng rún (quấn vòng chữ X từ bên vai này qua vai kia). Vào bệnh viện bó bột thì người ta cũng làm như thế nhưng có bột pha vào băng rún cho cố định tốt hơn. Thêm vài cái xét nghiệm máu và thuốc tê trước khi làm.
Đắp thuốc thêm thì tùy vì em ko biết bác dùng loại gì nên ko tư vấn.
Chủ yếu phải cố định được xương trong thời gian khoảng 1 tháng, sau đó tập cử động và vận hành cơ tay/ xương để lấy lại lực như ban đầu (nhiều người cử động thấy đau nên ko dám làm, sau này tay sẽ yếu lực).

Nếu bạn của bác đã từng làm cho người khác thì sẽ biết cách làm và ít đau hơn (do lúc kéo xương ra và sắp lại thì sẽ rất đau vì các mảnh xương vỡ cọ sát vào nhau ...).Chúc bác mau lành bệnh nhé.

Hạng D
hi bác nissan89
bạn em cũng cố định khớp xương như bác mô tả. Đau bỏ bú luôn nhưng chỉ trong tgian ngắn đó thôi. Sau khi cố định xong quấn cái vòng qua vai rồ bó thuốc.
Về thuốc bó:
Em chỉ được biết là 25 loại lá, gà ác...thế thôi.
Uống thuốc sinh xương và rượu thuốc giảm đau tan máu bầm
Như bác nói, khi e cử động hay nằm xuống....đau quá...nên em sợ
Mai mốt o biết có ảnh hưởng đến việc lái xe o nữa...hic
Giờ e chỉ dám ngủ ngồi thôi!

luc
Hạng B2
4/7/10
290
7
0
khổ cho bác nhỉ, sao bác không vào BV, họ có thể phải chụp X-quang vì có thể các mảnh xương vỡ không thể xếp lại mà đâm vô đâu đó thì sao?