Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.146
113
www.phindeli.com
Bác @lucsi và các bác có làm bđs cho em hỏi chút.

Mở bài:
Em ở cái làng ven đô (2 mặt ngõ 3m), nhà trong ngõ cũng ngon, vì trước nhà và cạnh nhà đều là nhà thờ họ, nên rất thoáng và xanh, vì thế mãi ko muốn chuyển (xe để ở cách nhà 200m).
Nay cái khu em nó có mode là xây nhà kiểu chung cư mini (6-7-9 tầng, 20-40 phòng) cho thuê, nên đông và ồn lắm (nó xây 1 cái mất cả năm, mà bán kính 50m quanh nhà em thì có 2 cái rồi, 3 cái đang xây).
Vậy nên em muốn chuyển nhà.

Thân bài:
Chuyển nhà thì hiện em mới thấy có 2 cách.

1. Mua căn chung cư khoảng 80m2 lanh quanh khu Cầu giấy Mỹ đình để thằng nhỏ nhà em đi học (khoảng 2 năm nữa là nó lượn theo thằng anh nó) (em đưa đón nó hàng ngày).
Giá mà em chịu được chắc chỉ khoảng 3 tỷ gì đó thôi, mua về cũng chẳng sửa chữa gì, vài năm nữa ko ở thì cho thuê và chưa phải bán cái nhà hiện tại.

2. Mua căn liền kề, đã xây thô, sơn bả hết bên ngoài, khoảng 70-80m2, ở khu dân cư có bảo vệ mạn ngoài Hà đông, để tiện đường xuống xưởng (và làm luôn cái vp giao dịch tại HN).
Giá sơ sơ đang đòi khoảng 5.8-6 tỷ, nhưng mà hoàn thiện để ở tàm tạm thì mất ít nhất 1 tỷ và như vậy phải bán nốt cái nhà hiện tại.

Kết luận:
Các bác giúp em phương án nào hợp lý hơn và thời điểm nào thì xuống tiền.

Cảm ơn các bác nhiều.
Bác thuê căn chung cư mà ở, giữ tiền làm ăn. Giữ nhà hiện tại.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.146
113
www.phindeli.com
Chưa rõ nhu cầu của anh sao, thị trường Hà Nôi cũng không rành lắm, ko dám tư vứn.
Nhưng hồi cuối năm ngoái xem xét giá thì hiện nay nội thành Hà Nội rẻ hơn SG.
Hỏi mấy ông anh, sao đi bơm thổi cả nước được mà không bơm Hà Nội? ổng bảo khó làm lắm, giờ đất cát cũng không biết làm gì cho lời (khó xin phép, khai thác thuê thấp)...
Nếu em phải mua đầu tư Nhà Hà Nội, em ôm quách Ba Đình. Còn ôm đất chắc qua sông Hồng.
Mà cái này lót dép chờ anh tư vứn lại mới đúng nhỉ?
HN mới diện tích to gấp 3 lần SG, đếch đội nào đủ tiền bơm ... Trừ đội Vin bơm cục bộ.

Thương lượng đền bù, xin chủ trương, giấy phép các kiểu ... cực kì khó đến bất khả thi luôn.

Đến tầm Vin mà mặc dù đã ôm được nguyên cái cty triển lãm hội chợ để lấy cái đất vàng Giảng Võ ... Rồi chung kết là vẫn đếch làm được gì.

Làm thì làm vùng ven thôi, nội đô làm gì cũng mắc kẹt.

Hạng B2
13/12/05
351
4.830
93
51
Bác @lucsi @Vôvinan
Em thực sự không hiểu gì lắm về nhà đất, số đất đai có vậy thì biết vậy thôi.
Mấy năm vừa rồi, cái em quan tâm là đất xây xưởng sx.
Mua nhà thì mới nẩy ra từ năm ngoái, đi xem chung cư ở Hn giá toàn nhảy lên trời 40-50-60t/m2, mà ở khu ngoài chả có lợi thế gì về địa điểm.
Em định mua cái liền kề, vì cái khác to quá ko đào đâu ra tiền.
Còn nếu làm xưởng được thì chắc em cũng lấy khoảng 5-6000m2, làm cái xưởng, rồi xây cái nhà kiêm vp khoảng 2-300m2, xung quanh trồng cây để ở.
Về cái nhà hiện tại thì nếu em dọn ra chắc chẳng quay lại nữa.
Cái dở của nhà này là ngày xưa em xây tốt (bây giờ 16 năm rồi, mà chưa phải sơn lại bên ngoài, nhìn khá mới), nên nếu cho thuê nó mà phá hỏng nhà thì sửa cũng quá tội.
Nên cũng 1 option sáng là bán.
Em thì ko thích chung cư, nhưng làm ăn cứ phải mở rộng, đầu tư thêm, bây giờ dốc cả tiền vào nhà để ở (nếu mua liền kề) thì cũng kẹt.

• Like
Reactions: lucsi and Vôvinan
Hạng B2
19/11/17
499
27.588
93
Bác @lucsi @Vôvinan
Em thực sự không hiểu gì lắm về nhà đất, số đất đai có vậy thì biết vậy thôi.
Mấy năm vừa rồi, cái em quan tâm là đất xây xưởng sx.
Mua nhà thì mới nẩy ra từ năm ngoái, đi xem chung cư ở Hn giá toàn nhảy lên trời 40-50-60t/m2, mà ở khu ngoài chả có lợi thế gì về địa điểm.
Em định mua cái liền kề, vì cái khác to quá ko đào đâu ra tiền.
Còn nếu làm xưởng được thì chắc em cũng lấy khoảng 5-6000m2, làm cái xưởng, rồi xây cái nhà kiêm vp khoảng 2-300m2, xung quanh trồng cây để ở.
Về cái nhà hiện tại thì nếu em dọn ra chắc chẳng quay lại nữa.
Cái dở của nhà này là ngày xưa em xây tốt (bây giờ 16 năm rồi, mà chưa phải sơn lại bên ngoài, nhìn khá mới), nên nếu cho thuê nó mà phá hỏng nhà thì sửa cũng quá tội.
Nên cũng 1 option sáng là bán.
Em thì ko thích chung cư, nhưng làm ăn cứ phải mở rộng, đầu tư thêm, bây giờ dốc cả tiền vào nhà để ở (nếu mua liền kề) thì cũng kẹt.
Vậy nếu là em, em sẽ bán ngay căn hiện tại bỏ NH, thuê căn CCCC gần trung tâm ở 2 năm (sau này nếu ở thấy thích, giá cả hợp lý thì mua luôn), rồi tuỳ tình hình thị trường vài năm sau mua thêm đất mở xưởng và mua (xây) nhà.

• Like
Reactions: NoWD