Hạng D
24/2/20
4.533
7.499
113
37
Em hơi chậm hiểu nên có anh nào trả lời hộ em vài câu hỏi được ko?
1.Nước ta có 2 nhà máy lọc dầu lớn chỉ việc hút dầu thô sau đó lọc và bán mà sao cứ lỗ hàng nghàn tỉ mỗi năm?Ko lẽ công nghệ lọc dầu đắt vậy sao (cái này em éo tin).
2.Xăng dầu là mặt hàng thiết yếu mà cõng 1 đống thuế phí (VAT, thuế bào vệ môi trường, thuế tiêu thụ đặc biệt....) sao nhà nước ko giảm bớt thuế phí để dân đỡ khổ.

Hạng B2
10/10/17
175
98
28
39
Cho em hỏi ngu xí về cái quỹ, cụ nào biết cái cơ chế hoạt động của cái quỹ này không ạ?

• Haha
Reactions: cdang
Tập Lái
5/4/07
36
44
18
1.Nước ta có 2 nhà máy lọc dầu lớn chỉ việc hút dầu thô sau đó lọc và bán mà sao cứ lỗ hàng nghàn tỉ mỗi năm?Ko lẽ công nghệ lọc dầu đắt vậy sao (cái này em éo tin).
2.Xăng dầu là mặt hàng thiết yếu mà cõng 1 đống thuế phí (VAT, thuế bào vệ môi trường, thuế tiêu thụ đặc biệt....) sao nhà nước ko giảm bớt thuế phí để dân đỡ khổ.
Dân khổ quen rồi.

Hạng D
29/3/17
1.411
11.593
113
1 LÀ DO CÔNG NGHỆ ĐỜI TỐNG, O LỌC ĐƯỢC DẦU THÔ KHAI THÁC TẠI VN, NÊN TOÀN BÁN DẦU THÔ CỦA VN VÀ MUA DẦU THÔ PHÙ HỢP CÔNG NGHỆ VỀ SX NÊN MỚI VẬY
2 LÀ CHỬI TỚI ĐÂU GIẢM TỚI ĐÓ..NẾU GIẢM THÌ SẼ PHẢI VẶT LÔNG VỊT BẰNG CÁCH KHÁC BÙ VÀO CHỨ NGÂN SÁCH THỦNG THÌ CHỈ CÓ NƯỚC ĐI VAY TIẾP

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng D
29/3/17
1.411
11.593
113
Cho em hỏi ngu xí về cái quỹ, cụ nào biết cái cơ chế hoạt động của cái quỹ này không ạ?
CÁI QUỸ NÀY NẾU A BIẾT THÌ DN ĐẦU MỐI XĂNG DẦU TOÀN THIỆT....ỨNG TRƯỚC TIỀN ĐỂ BÌNH ỔN (O CÓ THÌ VAY CHẾT MỊA LUN)....NN SẼ CHO TRÍCH QUỸ TỪ TỪ BÙ LẠI THEO TÌNH HÌNH TỪNG THỜI ĐIỂM...NẾU QUỸ + THÌ O NÓI..QUỸ - THÌ LÀ TIỀN VỐN DN BỊ CHÔN VÔ ĐÓ

Hạng D
22/1/19
4.098
6.799
113
theo em hiểu thì nó thế này:
1. dầu hút lên không phù hợp để vận hành 2 nhà máy lọc dầu nên hầu hết đem đi xuất khẩu. Dầu cho 2 nhà máy chạy là dầu nhập từ Trung Đông về. 2 nhà máy lọc dầu cũng không thể giúp hạ giá vì ngoài PVN ra thì còn có các cổ đông nước ngoài khác. Chưa kể, không biết có lý do gì không, nhưng dầu lọc trong nước đúng là mắc hơn dầu ngoại thật. Điển hình như nhà máy Nghi Sơn, lúc lập kế hoạch dự án, người ta đã phải tính đến tình huống nếu đến lúc thuế nhập khẩu từ các nước Asean về 0% thì dầu nhập sẽ rẻ hơn dầu lọc từ Nghi Sơn. Phương án đưa ra là PVN (1 trong 3 cổ đông) sẽ bù lỗ nếu tình huống đó xảy ra. Và nó đã xảy ra thật. Nếu ai hỏi, tại sao biết vậy mà vẫn làm, thì người ta đã trả lời là để đám bảo an ninh năng lượng, tránh phụ thuộc nước ngoài. Còn sự thật có phụ thuộc hay không thì em không dám nói nhé ...
2. Em không biết tại sao thuế nhập khẩu (10%), thuế tiêu thụ đặc biệt (8-10%), VAT (10% sau khi đã cộng các khoản thuế khác), đều tính trên tỷ lệ giá xăng thành phẩm. Nhưng thời gian qua, liên Bộ CHỈ ĐỀ CẬP DUY NHẤT ĐẾN THUẾ MÔI TRƯỜNG (tính cố định 4000đ), và tập trung giảm cái thuế đó, bên cạnh việc liên tục than vãn giảm như vậy thì ngân sách sẽ thất thu bao nhiêu ngàn tỷ. Họ không mảy may một câu nào nhắc về 3 loại thuế kia, mặc dù tất cả đều biết một điều cơ bản, giá xăng thành phẩm càng cao thì tiền ngân sách thu được từ 3 loại thuế đó càng khủng! Chẳng lẽ người ta đã dự đoán được từ trước là đến tháng 6/2022, giá xăng dầu sẽ tăng đến mức này, và đã đưa nó vào dự toán thu ngân sách cho cả năm?!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/2/09
1.385
8.201
128
anh chưa từng làm việc ở nhà nước phải ko? chuyện như vậy là bình thường!

• Haha
Reactions: hauvt
Hạng B2
19/12/16
343
9.060
108
Các bác lđ bàn lâu quá… ít kịch bản điều hành quá?

Hạng C
5/12/16
527
776
93
41
Theo em được nghe mấy anh dư lợn viên nói thì em trả lời anh như sau:
1. nhà máy lọc dầu của ta chỉ lọc được 1 số loại dầu nhất định thôi, còn dầu thô mà ta khai thác được thì nhà máy lọc dầu của ta méo lọc được, thành ra ta phải bán dầu thô của ta khai thác được cho nước quài và nhập về dầu thô có thể lọc được :D
Thêm cái nữa là giá nhập xăng dầu thành phẩm nước ta phải so với cường quốc đất chật người đông như Singapore mới chịu, chớ ko thèm so với thằng Mã Lai phèn làm gì, thành ra giá xăng dầu Mã Lai thì chưa tới 13k/l nhưng giá xăng dầu VN thì gần gấp 3 chớ mấy :D
2. Xăng dầu thiết yếu kệ anh chớ, nhà nước đánh thuế zô để mấy anh khỏi kêu gào là đóng thuế ít nên an sinh xã hội bèo nhèo. Giờ thuế cao lên cho mấy anh câm nín cái đã, an sinh xã hội tính sau nha anh. Quan trọng gì hàng thiết yếu hay là hàng thứ yếu, cứ thuế chồng thuế mà quất cái đã :D