Hạng B1
17/6/18
82
26
8
ibaohiem.vn
Khi mình bị xe khác va quẹt , mà lỗi hoàn toàn thuộc phía xe kia. Như vậy nếu đem xe mình làm bảo hiểm , thì bảo hiểm sẽ trả tiền sửa cho mình trước hay phải đợi bảo hiểm lấy được tiền bồi thường từ xe có lỗi rồi mới duyệt sửa cho xe mình !?
Trường hợp như vậy bác sẽ nhận được tiền từ bảo hiểm trước nhé sau đó bác sẽ thế quyền cho bên bảo hiểm để đòi bên kia (nguyên tắc thế quyền của bảo hiểm). Còn nếu lỗi hỗn hợp bác vẫn đc chi trả ngay nhưng sẽ theo tỷ lệ % lỗi bác nhé. Điều quan trọng nhất khi xảy ra sự kiện bảo hiểm bác báo ngay cho tổng đài bồi thường của hãng bác đang tham gia nhé.

• Like
Reactions: lh_nhut
Hạng B2
5/11/15
199
90
28
60
Thân chào các bác,
Em có lướt qua nhiều bài của các bác phàn nàn về vấn đề bồi thường bảo hiểm không được như mong muốn. Với kinh nghiệm hơn 5 năm làm quản lí kinh doanh và hỗ trợ nghiệp vụ bên Bảo Việt, hôm nay em lập topic này xin giải đáp các thắc mắc của các bác xoay quanh về vấn đề khi nào mình đươc bồi thường 100%, khi nào mình bị bảo hiểm khấu trừ nhé.
Quan trọng là khi các bác mua bảo hiểm, đừng vội mua gấp ngay sau khi được tư vấn mà các bác yêu cầu cho xem quy tắc bảo hiểm, danh sách gara liên kết, kiểm tra gara nào mình thích xem có được bảo hiểm không, xem file mềm hợp đồng. Mọi thứ đều ok, rõ ràng và khớp với lời tư vấn rồi thì ta hãy đồng ý mua nhé. Nhiều bác đến khi mua xong không hiểu được những quyền lợi chính xác điều khoản bổ sung + cơ bản mà bảo hiểm bán cho mình như thế nào thì lỗi này chốt về khâu tư vấn.
Tính chất của bảo hiểm không lừa đảo vì soạn thảo ra 1 quy tắc bảo hiểm thì cần kiểm duyệt lên xuống và tính pháp lí rất chặt chẽ. Chẳng qua là gặp phải tư vấn chưa có tâm, năng lực, chưa rõ ràng, mạch lạc và toàn chém gió thì mới khiến 1 số bác bị mua bực vào mình khi làm bồi thường ạ. Và nhớ rằng họ sẽ phải là cầu nối giữa các bác với phòng bồi thường của hãng bảo hiểm đó. Không thể để cho các bác tự tranh luận về điều khoản, quy tắc bảo hiểm được, vì các bác ai cũng có công việc riêng của mình, không có thời gian làm việc đó. Em khẳng định, đó là nhiệm vụ của người bán bảo hiểm cho các bác. Chứ các bác không phải nhờ vả gì nhé. Ai mà không hỗ trợ các bác gọi khiếu nại luôn tổng đài bảo hiểm đó về chế độ chăm sóc khách hàng ạ.
Một điểm rất lưu ý là nếu trong quy tắc bảo hiểm không nêu rõ ràng, các bác sẽ là người thắng vì bảo hiểm không chỉ rõ ra được lí do từ chối bồi thường mà không thấy hiển thị trong quy tắc.
Vậy xin mời các bác đưa ra các câu hỏi xoay quanh vấn đề bảo hiểm ô tô. Em sẽ cố gắng giải đáp 1 cách nhanh nhất và kĩ càng nhất cho các bác ạ.
Chúc các bác luôn vui, trẻ, khỏe !!!
Thanks bác chủ, mình sắp hét BH bên Pv, nhờ bác tư vấn để lựa chọn
email: [email protected]
Thanks

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Trường hợp 4b bị 2b hoặc 4b khác va chạm rồi bỏ chạy, hư tổn kha khá, ko có biên bản CA, bồi thường thế nào bác?

Hạng B1
5/11/15
80
232
33
40
Em đang sài libety tính chuyển sang cái khác.Đóng cho nó 3 năm liên tục,hôm bữa đem xe ra đại lý tút lại đại lý báo giá 8tr5 libety nó kêu em tách ra làm 2 lần,chỉ duyệt có 5tr miễn thường 1 tr, nó chỉ thanh toán 4tr. Nản!

Hạng B1
17/6/18
82
26
8
ibaohiem.vn
Em đang sài libety tính chuyển sang cái khác.Đóng cho nó 3 năm liên tục,hôm bữa đem xe ra đại lý tút lại đại lý báo giá 8tr5 libety nó kêu em tách ra làm 2 lần,chỉ duyệt có 5tr miễn thường 1 tr, nó chỉ thanh toán 4tr. Nản!
Trường hợp này của bác e theo e nghĩ sẽ dính 1 trong 2 trường hợp sau đây
1. Khi bác mua bảo hiểm bác ko mua điều khoản bổ xung không áp dụng miễn thường khấu trừ nên bị áp dụng đó. Theo e được biết bên Liberty là mức khấu trừ 1tr đó. Điều khoản này nghe có vẻ không quan trọng nhưng thực ra là 1 trong những điều khoản bổ xung quan trọng nhất các bác ah, khi mua bảo hiểm nên chú ý tới điều khoản này. Mục đích của điều khoản này các bác tư vấn viên ít tư vấn cho các bác để các bác ko sửa chữa nhiều (tâm lý là vết nhỏ mà đi sửa bị trừ mất 1tr) mà nếu gom vết vào mà mỗi lần có vết mới mà ko báo tổng đài thì bị áp dụng chế tài đó. Các bác chú ý điểm này nhé
2. Do bác bị áp dụng chế tài do thông báo muộn, không thông báo hoặc thông báo nhưng không gọi được tổng đài nên bị áp dụng chế tài. Theo kinh nghiệm của e 100% các tổng đài của các hãng đều có ghi âm, các bác mà không gọi được mà họ lại vin cớ là không thông báo thì bác chụp ảnh màn hình điện thoại làm bằng chứng bên giám định viên sẽ không bắt bẻ được đâu bác ah

Hạng B1
17/6/18
82
26
8
ibaohiem.vn
Trường hợp 4b bị 2b hoặc 4b khác va chạm rồi bỏ chạy, hư tổn kha khá, ko có biên bản CA, bồi thường thế nào bác?
Trường hợp này bác đã báo tổn thất không hay bác mang xe ra gara luôn vậy bác

Hạng B1
17/6/18
82
26
8
ibaohiem.vn
2 trường hợp này cty giải quyết thế nào,?
Cái này sẽ có những trường hợp sau:
1. Nếu bác báo tổng đài BT thì giám định sẽ xem trường hợp của mình có đúng không? Nếu đúng xem điều khoản bác tham gia như thế nào và sẽ có trả lời (nếu bác cho bên e biết chi tiết e sẽ phân tích cụ thể cho bác hơn)
2. Không báo tổng đài BT mà đem xe vào gara thì sẽ áp chế tài vì không thông báo
>>>> bác cho e thông tin chính xác e sẽ tư vấn và nhận định cho bác chi tiết nhé. Nếu bác không tiện cứ inbox e nhé

11/8/18
14
9
3
45
Có được bảo hiểm bác nhé nhưng hãng bảo hiểm sẽ giải quyết theo tỷ lệ phần trăm bác nhé,
Bạn ibaoviet tư vấn chưa chuẩn rồi.
Trong mọi trường hợp tổn thất thuộc phạm vi bảo hiểm công ty BH phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trường hợp thiệt hại do bên thứ ba gây ra, người được bảo hiểm ký văn bản chuyển quyền đòi người thứ ban cho BH, đòi được hay không là việc của công ty BH. Đây lầ nguyên tắc THẾ QUYỀN ĐÒI BỒI HOÀN và cũng được ghi rõ trong luật kinh doanh bảo hiểm
Hoàn toàn không có chuyện đòi được bên thứ 3 mới bồi thường các bác nhé

Các bác có thể nhận được tư vấn đòi bảo hiểm tại đây https://www.facebook.com/groups/436672700169975/

Chỉnh sửa cuối: