Tập Lái
17/11/06
12
0
0
Em nhờ các bác tư vấn giúp không biết giảm sóc trước của em có vấn đề hay không. Xe mới đi gần 4 vạn, nhưng đi qua mấy cái gờ giảm tốc thì như mấy xe bình thường mà em đã từng chạy thì ống nhún sẽ nhún nhẹ và kìch kịch rồi êm, còn xe của em cảm giác ngoài nhún nhẹ như bình thường nó cũng kịch kịch nhưng cảm giác rung bần bật ở đầu xe một tẹo rồi mới chịu êm, rất là khó chịu:(:(. Thậm chí đi trên đường chỉ hơi hơi mấp mô thấy nó cũng nhún nhưng đầu xe hơi rung. Tuy nhiên khi chạy chậm qua mấy cái ổ gà khá sâu thì nó làm việc rất ngon, chứng tỏ độ nhún vẫn còn rất tốt. Không biết xe các bác có hiện tượng đấy không. Hay là ống nhún trước của em khả năng giảm các chấn động nhỏ có vấn đề.
Nhờ các bác góp ý. Nếu mà cần thay thì cũng nhờ các bác tư vấn dùm mua như thế nào?, mua ở đâu thì đảm bảo chất lượng mà không thành vịt quay ròn? Nếu có cả giá thì tốt quá. Cám ơn các bác nhiều:):):)

Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam
RE: Giảm sóc phía trước của Mazda 3

Giảm xóc trước thì thử đơn giản thôi bác à. Bác cứ mang ra garage, nâng lên kiểm tra thì biết ngay, nếu không bác cứ ra đường phang lên 80km/h xem xe có ổn định không

Tập Lái
17/11/06
12
0
0

Cám ơn bác chỉ giáo, em phi nhanh như bác nói nhưng không thấy hiện tượng gì lạ cả. Bác thông cảm vợ hai này em vừa cưới nên cũng hơi lạ một tẹo, vì em đã đi nhiều loại xe mà chưa thấy em nào có hiện tượng này nên mới hỏi xem các bác nào bị như vậy không. Hình như xe các bác đều ngon cả nên không ai để ý đến thì phải. Vậy chắc là em phải mang đi kiểm tra:(:(:(. Nhân tiện nhờ các bác tư vấn dùm xem Gara nào kiểm tra và bảo dưỡng xe Mazda có kinh nghiệm, để em yên tâm gửi gắm vợ hai. Xin cảm ơn nhiều nhiều.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Trích đoạn: nghes

khi chạy chậm qua mấy cái ổ gà khá sâu thì nó làm việc rất ngon, chứng tỏ độ nhún vẫn còn rất tốt.

@ bác Nghé : kiểm tra lại áp suất lốp đi bác ạ, cái này cũng góp phần không nhỏ vào giảm xóc đâu bác, theo em bác để áp xuất lốp thấp hơn tiêu chuẩn một tí thì tình hình sẽ được cải thiện không nhỏ.

Tập Lái
17/11/06
12
0
0

@ F1racer : Cảm ơn Bác quan tâm, tôi đã hạ áp suất theo đúng yêu cầu của nhà sx, 2,2 kg/cm2. Nhưng mà không cai thiện được mấy, đi qua mấy cái gờ nhỏ vẫn bị rung chứ không êm ái. Chả hiểu như thế nào, hay là bị khô dầu, hoặc bị hụt dầu trong ống nhún nhỉ?:mad::mad::mad:. Chắc là phải ra gara để các chuyên gia khám bệnh vậy.:(:(:(

Tập Lái
17/11/06
12
0
0

Báo cáo các bac, em vừa đưa vợ hai vào gara và thay cắp nhún trước rồi, giờ đi rất êm, nguyên nhân do ống nhún bị chảy dầu. Tổng thiệt hại khoảng 2,6T.
Trong quá trình tháo nhún ra thay, phía đầu trên ống nhún phần bắt vào vỏ xe có 01 ổ bi, thấy ổ bi có hiện tượng khô mỡ, em yêu cầu gara bảo dưỡng luôn. Sau khi bảo dưỡng ổ bi và thay ống nhún mới, thấy khi lái vô lăng nhẹ đi rất nhiều, không khác gì mấy so với xe của TO, hay Ford,... Bác nào tay lái thấy nặng quá cứ cho bảo dưỡng ổ bi phía trên đỉnh ống nhún em đảm bảo sẽ ngon ngay. [8D][8D][8D]