Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Một bộ phận người HN thôi mấy bác.
1/ Nơi tập trung quyền lực ==> nhiều quan và con quan, rồi bạn của con quan, lâu dần hình thành thứ tâm lý COCC thâm căn cố đế. Ăn to nói lớn, có khi hơi quá lên tí. Bọn bạn em ngoài đó chẳng COCC gì sất cũng bị lây cái kiểu ăn nói đó. Trong SG cũng có COCC nhưng người miền nam đưa kinh tế lên hàng đầu chứ không phải chức tứơc, vì vậy trong đây ít có kiểu ăn nói hay hành xử như vậy mà trong đây thường ai có tiền thì lớn lối tí, nhưng có nhiều người có tiền mà không tỏ vẻ gì cả nên làm mọi người cũng nhột, vì vậy chẳng ai dám xem thường ai.
2/ Dân chủ quá trớn, cái này bắt đầu hình thành từ thời lật phong kiến. Vì mọi người hiểu dân chủ là dân làm chủ, tao muốn làm gì thì làm vì vậy đơn cử ngay việc 2 người mua ve chai sắt vụn, 1 chị miền bắc với cái xe thồ và 1 chị miền nam với đôi quang gánh hay cái xe đẩy, ngay tại SG này, các bác sẽ thấy chị xe thồ miền bắc sẽ ngang nhiên chen lấn thế nào giữa dòng xe cộ, va quẹt lung tung, trong khi chị miền nam đảm bảo sẽ có ý thức hơn, đẩy xe sát lề và nhường cho xe lớn đi qua để tránh ùn tắc, trong họ còn có cái gì đó biết nhường nhịn.
3/ Miền bắc phải tiếp xúc nhiều với những ô nhiễm của tệ tham nhũng hơn miền nam (vì các bộ ngành đầu não đều nằm đó), người dân bị hình thành thứ tâm lý mày ăn được thì ông cũng ăn, mày làm được thì ông cũng làm, rốt cuộc rối như canh hẹ, sự hằn học, chọc ngoáy, sửng cồ, xù lông là đặc trưng dễ thấy nhất. Trong Nam mọi người có quan niệm hơi khác tí (Chủ yếu là quan niệm, chứ bản chất như nhau), hối lộ như loại chi phí bôi trơn bình thường, tình cảm, họ có lồng chút tình cảm của mình vào nên xem việc đó nhẹ nhàng hơn, mọi người có tâm lý nhã nhặn hơn. Các bác có để ý trong Nam này những người có thú vui chơi thanh tao, lịch lãm nhất lại là những người có gốc gác, dòng dõi nhà giàu hay quý tộc Hà thành chuyển vào từ lâu.
Còn nhiều chuyện khác. Nhưng tất cả những yếu tố đó trộn vào tạo nên 1 tầng lớp những chiến binh trên đường phố, và trong nhiều việc khác nữa, nói chung, muốn sống khoẻ ở Hà nội thì mình cũng phải biết xù lông. Ở đâu quen đó, em nói có gì sai mấy bác Hà thành bỏ quá cho.

Hạng B2
28/9/09
146
4
18
49
TP HCM
Phải công nhận người Hà Nội rất thích tâm lý COCC, bản thân gia đình em thuộc loại tư sản chính hiệu từ HN chuyển vào Nam, nhưng khi ra thăm HN gặp mấy thằng em họ nói chuyện mở miệng ra là nói chuyện con ông bộ trưởng này là bạn nó, con ông thứ trưởng kia là bà con với vợ nó, nghe 1 hồi cứ tưởng như gia đình mình cách mạng chính hiệu, toàn thân quen các cụ Trung Ương.
Dân đen mà còn thế hỏi sao mấy cụ có người nhà làm to 1 chút chẳng coi trời bằng vung.

Hạng C
28/5/07
543
34
28
Em lan man 1 chút theo mấy bác. Số là cuối năm rồi em có ngồi nhậu chung với một bác *** người Nam, hay ra HN công tác . Trong lúc trà dư tửu hậu bác ấy có cập nhật cho em ( 1 người con HN nhưng ít có dịp về quê) chuyện như sau : Trong lần đi taxi , anh tài xế có tâm sự vui với bác ấy thế này: Anh người Miền Nam chắc không biết chứ ờ ngoài này bọn em khi đi đường lỡ bị *** thổi thì có 3 quyền trợ giúp : 1 là trợ giúp từ khán giả , 2 là gọi điện cho người thân, còn 3 là nhanh chóng lìxi cho các anh để đi cho nhanh.
Còn chuyện nữa là ngoài đó có 1 Bộ đuợc gọi 1 cách thân mật là Bộ Chính Trị vỉa hè , ở đó tập trung kính thưa các thành phần XH và ở đó người ta có thế bình luận đủ thứ chuyện trên trời dưới đất , nói xấu hoặc thậm chí là chửi các thành phần từ trên xuống duới .
Bác *** nói chuyện với em xong chỉ biết vừa cười vừa lắc đầu ...... Ngán dân ngoài đó thiệt .

Đọc hết thì thấy bác Vovinam nói chính xác.Các xxx có giam cũng bằng thừa, phạt thì tốn nước bọt cũng chẳng làm được gì nên đành ngó lơ thôi. Mà các bác nói thêm làm gì vì cái đó là do ý thức chấp hành luật của từng người thôi

Hạng C
6/11/09
592
5
18
Người Hà Nội hay vượt đèn đỏ, hay chạy lấn tuyến, ngược chiều...

XXX Hà Nội thì trang bị tận răng, có súng, dùi cui điện, còng... vậy mà ko ai sợ.

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
Tết rồi em ra Hà Nội chơi, công nhận dân tình đi lại rất ẩu, lộn xộn, chẳng biết đâu mà lần, nói chung thua SG.
Ngoài ra, chạy ra vùng ven Hà Nội một chút thì xe máy ko đội NBH rất nhiều, chạy sàng qua sàng lại, taxi thì cứ thấy chỗ nào trống là phi vào (lấn sang lane ngược chiều, tạt trái phải tá lả), em ngồi mà thót tim, dĩ nhiên kèm theo điều đó là tiếng còi xe, bóp còi liên tục nghe nhức hết cả đầu.
Chủ đề này từng lên VTV3 rồi, với nhận xét là người tham gia giao thông trong SG ý thức hơn nhiều so với ngoài HN.

WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.564
113
Ngoài đó chỉ cần cái bảng số xe là làm nên chuyện.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Người Tràng An không thế đâu...Nghe Tây đồn là khách vảng lai thôi.:D

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Mỗi nơi có 1 thói quen tham gia giao thông. Nên mọi so sánh đều khập khiễng. Em xin phép đóng topic này lại để tránh những tranh luận không cần thiết.

Status
Không mở trả lời sau này.