Hạng D
12/3/11
1.597
66.457
113
Tiền Giang, gò công
Lúc đó đưa qua máy lọc, chứ trong nước thuỷ cục cũng có nhiều thứ mà
Đưa qua màng lọc RO thẩm thấu ngược hay sao anh .
Chứ thuốc bảo vệ thực vật trong nước sông sẽ bay hơi và bám vô giọt nước trên tấm kính, hòa tan và chảy vô bình, anh lọc ra như thế nào

Hạng D
3/5/17
1.050
93.566
113
Đưa qua màng lọc RO thẩm thấu ngược hay sao anh .
Chứ thuốc bảo vệ thực vật trong nước sông sẽ bay hơi và bám vô giọt nước trên tấm kính, hòa tan và chảy vô bình, anh lọc ra như thế nào
À quên, anh là dân miền tây gộc luôn, trách nhiệm này anh phải gánh vác phần suy nghĩ nhé

Hạng F
20/1/10
5.849
7.291
113
www.viettranyen.com
Thưa các bác! vì có mấy cụ vừa về nước trốn dịch cứ đòi đóng góp tiếp nên không thể từ chối tấm lòng của người già đối với đồng bào miền Tây, nên các cụ lại thu tiếp. Em vừa ck thêm;
Giúp đỡ bà con miền Tây lắp máy lọc nuoc nhiễm mặn thành nước uống không các bác mợ?

• Like
Reactions: Fordescape
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Thường thì tất cả các sáng kiến kiểu này không cần thẩm định , phản biện gì hết vì quy mô siêu nhỏ ,
Người dùng sẽ tự đánh giá hiệu quả và tác động sau 1 thời gian chạy thử .
Nếu phù hợp sẽ tự nhân giống ( vì quá đơn giản và chi phí đầu tư thấp )
Nếu lặng lẽ... xếp cất thì tự chứng minh tính hiệu quả của ứng dụng .
Giá thành máy có thể chấp nhận được , vấn đề còn lại là chất lượng máy , chất lượng nước dùng , và thòi gian để cho ra được giá thành $/đơn vị M3 nước hữu dụng .
Vấn đề hoàn nguyên và tác động môi trường với quy mô nhỏ như vầy thì không ảnh hưởng lớn .
http://xulynuocdongnai.com/san-pham/may-loc-nuoc-nhiem-man-cong-suat-lon-207.html
Việc còn lại của các mạnh thường quân là chọn đối tượng thực hiện và đối tượng thừa hưởng sử dụng .
Với Quy mô 100 triệu có thể cấp nước sinh hoạt cho khoảng 20 hộ xài tiết kiệm ( 500lit /ngày trong thời gian bảo hành ) , tốn thêm ít chi phí điện năng và duy tu bảo dưỡng định kỳ . ( Chưa tính Thủy đài ,chi phí đường ống dẫn nước ở nông thôn khá xa , do các hộ dùng nước tự trang bị )
20kw / ngày x30 ngày = 600kw x2.500 = 1.500.000
5 công / tháng x 300.000 = 1.500.000 ( 3 ngày súc rửa /1 lần )
--------------------
3.000.000 vnđ / 20 hộ .
Chi phí hoạt động : 150.000/tháng / hộ
Khấu hao thiết bị :
1/ màng Ro và vật liệu lọc chiếm 15-20% tỷ trọng giá thành máy và phải thay hằng 2 - 4 tháng : ( tùy vào chất lượng nước vào ) .
2 / Khấu hao Động cơ 24 - 30 tháng . ( vì chaỵ liên tục 16/24 )
3/ Khấu hao các phần bồn , khung : 60 tháng .
Dự trù thế không biết có đủ chưa các bác xem và góp ý nhé .
Về tác động môi trường thì chỉ hơi lăn tăng tý ... Trên đây tôi xây dựng theo mô hình XHCN mọi người tụ giác tiết kiệm nước khi xài và tự cân đối cho đồng đều , nếu không tổ chức tốt thì sẽ mất tình hàng xóm .Có thể áp dụng chế độ 2 tiếng mở nước 1 lần để mọi người chứa dùng dần ... ông nào gần thủy đài có lợi thế hơn tý ...)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/9/16
576
33.980
93
47
Dear All!

Em vừa nói chuyện hơn 1 giờ đồng hồ về các ý kiến phản biện trên này với các cụ, túm lại đối với các cụ thì một con nhỏ khối C mũi còn chưa biết cách lau cho sạch như em thì ... không có gì phải nói, dù các cụ có nói thì em cũng không hiểu gì, nhớ gì mà kể lại. Ở góc độ một người muốn tham gia việc thiện, em chỉ nắm được mấy thông tin như sau:

• Các cụ làm từ thiện cả chục năm nay với nhiều dự án cộng đồng cho bà con nghèo miền Tây rồi. Các bạn ở miền Tây chắc nghe tên nhóm “Minh Tâm”? Nhóm này không liên quan đến chính quyền, không đưa tên thật của mình, không chơi với báo chí, truyền hình... nhưng sẵn sàng bỏ cuộc sống bên các nước tư bản giãy chết về giúp bà con, sẵn sàng hiến đất xây đường, hiến nhà làm trường cho người nghèo.
  • Các cụ có trình độ cao, là người được hưởng nền giáo dục Quốc gia trước 1975, có người là dân Petrus Ký Saigon, có người làm chuyên gia các dự án môi trường của World bank, có cụ làm kỹ sư bên Mỹ, canada, Bỉ... nên chữ Tâm là rất cao chứ không lo “lừa đảo” như một bác trên này đã nói.
  • Các cụ đủ ngành nghề, có khả năng, trình độ, tâm huyết để giúp bà con.
  • Các cụ có người và nguồn để bảo hành, bảo trì máy. Tuy nhiên các cụ cũng biết là nước nhiễm mặn thì không máy nào xài được lâu cả, con số tính ra thì qua mùa khô này là số nước uống cung cấp cho 2000 bà con đã vượt xa số tiền bỏ ra mua nước bình.
  • Các cụ đã gặp anh Dũng lò vôi và bảo anh này có tâm, có tiền nhưng không hiểu biết gì về lọc nước nên mua nước bình là ổn nhất đúng rồi.
  • Các cụ sẵn sàng gặp các anh CNLers để nghe chỉ giáo, hướng dẫn, góp ý.
Vậy bác nào đi với em không ạ?
@Phongluu , thietbiloc, tấn dũng, vân phi, bravia, anlao... có bác nào đi được không ạ?
Phải nhóm này 0 mợ ? Em có tham gia 1 lần ở komtum.
Giúp đỡ bà con miền Tây lắp máy lọc nuoc nhiễm mặn thành nước uống không các bác mợ?

Em thấy ông anh đang thực hiện cái này gửi mợ tham khảo ạ

• Like
Reactions: NắngSG