Tập Lái
10/1/10
5
0
0
Chả là em mới nhận cái đồ án Biệt Thự. Thầy giáo ra đề cho luôn cái hiện trạng khu đất để xây, khu đất này khá đặc biệt nên mới đầu bắt tay vào làm cũng có khá nhiều vướng mắc..

Em đnag thắc mắc ko biết xây dựng cái Gara tại tầng 1 như thế nào và khoảng cách độ dốc cho xe xuống là bao nhiêu vì khu đất này nằm sâu hơn mặt đường 3m lận :(

Nếu tính độ dốc để xe đi xuống thì tính khoảng bao nhiêu mét ạ, biết khoảng cach từ mặt đường vào nhà là 6m5

Hình ảnh khu đất e vẽ bằng Cad nên hơi khó nhìn :

Cái giới hạn diện tích xây dựng là phần ko gạch chéo vàng !

Các Anh chị giúp e với ạ T_T ! E cũng đang tính cho gara ở tầng 2 nhưng vẫn thấy bất tiện hơn :|

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM
Nếu bác còn nhiều thời gian thì làm 1 chuyến thực tế tại Thái Lan đi! Họ xây nhà để xe theo tầng rất nhiều!

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113
Nhà xe tầng 2 là hợp lý đó. Nhà xe + khác + bếp ăn .. ở cùng tầng 2
Tầng 1 là các phòng ngủ. Tuy hơi ngược so với bình thường nhưng cũng ko có gì lủng củng về công năng, vì thật sự tầng 1 vẩn có view bờ hồ xugn quanh rất thoáng, quan trọng là tài năng của bác có tạo được cái đặc trưng trong đề án này không thôi, riêng e thì thấy đề bài này hay!

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Nhìn là thấy cái cốt nền quá thấp so với mặt đường .
Vậy thì nên nghiên cứ làm kiểu nhà sàn luôn cho độc đáo

(Nên tính đến yếu tố ... nhỡ nước Hồ tây lên cao ngập luôn tầng 1 nhé bác :()

Bác adco, kitty_hary , smith ... và mấy bác dân trong nghề ra tay múa bút cái coi sao đê :)

Tập Lái
10/1/10
5
0
0
ngoinhaxanh nói:
Nhà xe tầng 2 là hợp lý đó. Nhà xe + khác + bếp ăn .. ở cùng tầng 2
Tầng 1 là các phòng ngủ. Tuy hơi ngược so với bình thường nhưng cũng ko có gì lủng củng về công năng, vì thật sự tầng 1 vẩn có view bờ hồ xugn quanh rất thoáng, quan trọng là tài năng của bác có tạo được cái đặc trưng trong đề án này không thôi, riêng e thì thấy đề bài này hay!

tầng 1 cho phòng ngủ theo em thì có vẻ ko ổn anh à, tuy vẫn có 1 view nhìn ra hồ nhưng tầng 1 có 1 góc rất là bí , e đnag định cho tầng 1 làm các phòng ko liên quan đến SH hàng ngày lắm VD như P. tập thế thao, Kho,.... có thể để không cũng đc :-?
Mà nếu Gara tầng 2 chắc phải xây cầu đẻ vào nhà quá :(

Tập Lái
10/1/10
5
0
0
thanh_nguyen nói:
Nếu bác còn nhiều thời gian thì làm 1 chuyến thực tế tại Thái Lan đi! Họ xây nhà để xe theo tầng rất nhiều!

:( e còn đang là Sinh Viên bác à :(

Tập Lái
10/1/10
5
0
0
haichien nói:
Nhìn là thấy cái cốt nền quá thấp so với mặt đường .
Vậy thì nên nghiên cứ làm kiểu nhà sàn luôn cho độc đáo

(Nên tính đến yếu tố ... nhỡ nước Hồ tây lên cao ngập luôn tầng 1 nhé bác :()

Bác adco, kitty_hary , smith ... và mấy bác dân trong nghề ra tay múa bút cái coi sao đê :)

e nghe thầy hướng dẫn bảo nhà sàn của Bác Hồ ở trong khu Lăng Bác tầng 1 để không, mục đích là để chơi, thông gió .... e cũng đnag phân vân về ý kiến này :(

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113

tầng 1 cho phòng ngủ theo em thì có vẻ ko ổn anh à, tuy vẫn có 1 view nhìn ra hồ nhưng tầng 1 có 1 góc rất là bí , e đnag định cho tầng 1 làm các phòng ko liên quan đến SH hàng ngày lắm VD như P. tập thế thao, Kho,.... có thể để không cũng đc :-?
Mà nếu Gara tầng 2 chắc phải xây cầu đẻ vào nhà quá
: Tầng 2 tức lầu 1 mà bác- mà tầng trệt thì âm 3m rồi thì tấng 2 cũng như mấy nhà khác là tầng trệt thôi...Làm cầu là sao???
Còn tầng 1 bác làm phòng kháchva2 bếp ăn gì gì đó thì e nói qua với bác thôi, chứ bác để nguyên cái lô đất vậy rồi làm thì cần gì kts. 1 bên có view hồ tây, bên còn lại thì bác phải giải quyết cái âm 3m đó làm sao tạo được đặc trưng chứ. Chẳng hạn như vạt thành xéo lên tạo thông thoáng hay cảnh quang gì gì đó, có nhiều nhà tấng trệt mà xây cái tường rào cao lên 3m để cho nó đở ồn thì nhìn ra còn xấu hơn trong trường hợp này là thành đất là những mảng xanh... do tài ănng của bác mà..còn tài năng tới đâu thì tùy.
tầng 1 làm các phòng ko liên quan đến SH hàng ngày lắm VD như P. tập thế thao, Kho....Vậy thôi bác xây cái kho cho rồi, làm chi cái biệt thự mà ko làm gì cả. Công năng phải lên hàng đầu bác à, làm dù đẹp mà không có công năng thì cũng như không, view kế bên hồ tây thì cần gì phòng tập, ra hồ tây tập đã hơn, có LL lum khum tập thể dục, biết đâu may mắn nhìn dc mấy e mơn mởn

Tập Lái
10/1/10
5
0
0
ngoinhaxanh nói:
Tầng 2 tức lầu 1 mà bác- mà tầng trệt thì âm 3m rồi thì tấng 2 cũng như mấy nhà khác là tầng trệt thôi...Làm cầu là sao???
Còn tầng 1 bác làm phòng kháchva2 bếp ăn gì gì đó thì e nói qua với bác thôi, chứ bác để nguyên cái lô đất vậy rồi làm thì cần gì kts. 1 bên có view hồ tây, bên còn lại thì bác phải giải quyết cái âm 3m đó làm sao tạo được đặc trưng chứ. Chẳng hạn như vạt thành xéo lên tạo thông thoáng hay cảnh quang gì gì đó, có nhiều nhà tấng trệt mà xây cái tường rào cao lên 3m để cho nó đở ồn thì nhìn ra còn xấu hơn trong trường hợp này là thành đất là những mảng xanh... do tài ănng của bác mà..còn tài năng tới đâu thì tùy.

Cảm ơn anh đã góp ý .Vì cái giới hạn xây dựng lùi xa so với mặt đường là 6m, và sâu 3m nên muôn cho oto, cũng như giao thông đi lại phải có cầu qua . cái vấn đề là ko đc xây dựng cái gì liên quan đến khu vực này cả
đúng như anh nói cái quan trọng là làm sao giải quyết đc cái không gian âm 3m trước nhà ấy vào mục đích gì, và xử lí nó ntn để mang đc cái vẻ đặc trưng thẩm mỹ cho ngôi nhà

ngoinhaxanh nói:
Vậy thôi bác xây cái kho cho rồi, làm chi cái biệt thự mà ko làm gì cả. Công năng phải lên hàng đầu bác à, làm dù đẹp mà không có công năng thì cũng như không, view kế bên hồ tây thì cần gì phòng tập, ra hồ tây tập đã hơn, có LL lum khum tập thể dục, biết đâu may mắn nhìn dc mấy e mơn mởn
Hix ..ý của e là thế này : người ta đi vào biệt thự tức là vào ngay cái tầng 2 ( tức là cái tầng lầu như anh nói đấy )...chứ chả ai đi xuống cái tầng 1 (tầng trệt) làm gì cho phí công sức cả...Cái chính là em muốn cái không gian tầng 1 ( tầng trệt) là không gian mà nơi đó ko có ảnh hưởng, ko liên quan gì đến công năng của biệt thự...