Tập Lái
22/11/13
28
27
13
Mê WRX quá nhưng không đủ khả năng cũng như không phù hợp với điều kiện rừng rú trên Bình Phước.

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Bác Kacee phân tích chuẩn :) hiện giờ Subies vẫn đang khá nôn nao hóng đợi bản STi mới, nhưng likely bản STi mới sẽ được release thành đời MY2018 hoặc muộn... tại thời điểm này, bác nào máu quá thì nên lấy STi cũ (WRX do MIV phân phối là EDM ko/khó tune thì khả năng sẽ chán khá nhanh), không thì chịu khó đợi thêm hai ba năm nữa hóng STi mới xem sao...

Máy FA đến thời điểm này có thể nói là đã tương đối ổn, nhưng mới đưa lên WRX một thời gian ngắn thôi, cứ phải đợi xem WRX15 thể hiện thêm xem sao... giờ vẫn khá sớm chưa nói lên được điều gì cả :)

• Like
Reactions: KHOAVAN
Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Tất nhiên máy FA sẽ hơn máy EJ về nhiều mặt, chuyện đó không phải chứng minh cũng không cần phải bàn cãi...

Cái cần quan tâm ở đây là vấn đề với máy FA, nó là một cái máy mới, Subaru cần thời gian kiểm chứng để đảm bảo không có vấn đề gì lớn phát sinh với cái máy FA, cho đến khi họ tự tin là nó hoàn toàn ổn sẽ lắp lên STI.

Từ việc trang bị nó từng bước lên các model khác, cho tới bắt đầu sử dụng nó trong các cuộc đua, rõ ràng thấy rằng Subaru đang thử nghiệm cái máy FA. Để đến thời điểm thích hợp sẽ lắp nó lên STI, như em đã nói, STI là model flagship của hãng, họ cần phải đảm bảo mọi thứ dính vào STI nên ở mức không có gì phải phàn nàn.

Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
Tất nhiên máy FA sẽ hơn máy EJ về nhiều mặt, chuyện đó không phải chứng minh cũng không cần phải bàn cãi...

Cái cần quan tâm ở đây là vấn đề với máy FA, nó là một cái máy mới, Subaru cần thời gian kiểm chứng để đảm bảo không có vấn đề gì lớn phát sinh với cái máy FA, cho đến khi họ tự tin là nó hoàn toàn ổn sẽ lắp lên STI.

Từ việc trang bị nó từng bước lên các model khác, cho tới bắt đầu sử dụng nó trong các cuộc đua, rõ ràng thấy rằng Subaru đang thử nghiệm cái máy FA. Để đến thời điểm thích hợp sẽ lắp nó lên STI, như em đã nói, STI là model flagship của hãng, họ cần phải đảm bảo mọi thứ dính vào STI nên ở mức không có gì phải phàn nàn.

Thật ra tất cả là marketing hết bạn àh. Mình bị hãng dụ rồi. Hãng thường làm này làm nọ để hướng người tiêu dùng tự suy diễn. kaka. Máy FA20DIT 300hp đã lên production lâu rồi bạn.

Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
cái máy FA20DIT còn mới, xét về "potential" thì chưa có gì khẳng định nó bằng, hơn hay kém EJ25 cả, khả năng tune được tới đâu còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa, xe F1 máy loanh quanh 1.6l đến 2.4l qua các thời kỳ (gần đây) và nó bơm ra tới 600-700hp chứ không kém, có điều nó uống xăng như voi uống bia hơi và sau tầm 4000km thì coi như vứt luôn cái máy... FA20 cần thời gian, EJ25 thì 20 năm nay qua vài ba phiên bản chỉnh sửa thì coi như là không còn mấy thứ phải suy nghĩ nữa rồi...

bác oh_my_god nhầm hơi bị to ở cái máy, phiên bản STI Nhật dùng máy EJ20 chứ không phải FA20, lý do lớn nhất là cái mình nói ở trên, FA20 cần thời gian... WRX STI là dòng xe flagship của Subaru, hãng sẽ không tự nhiên nhét bừa một cái máy mà hãng chưa tự tin rằng nó là tốt, họ sẽ bắt đầu thử nghiệm nó trên các dòng xe khác (BRZ, kế là XV, rồi tới Forester, rồi tới WRX) trước khi lắp cho STI...

tất nhiên máy FADIT nó sẽ là tương lai, nhưng chờ STI lắp máy này thì cũng phải vài ba năm nữa chứ năm sau thì hãng công bố rồi, chưa có lắp FA cho STI đâu...

hộp số STI khoẻ hơn WRX là thực tế chứ không phải phỏng đoán, hộp số stock của STI handle được tới 600-700hp, hộp số WRX các đời trước tầm 500hp là bắt đầu xuống cấp, mòn... rất nhanh, nhiều người thử rồi... xe mình thì hẳn là không khoẻ tới mức này nên mình cũng không quan tâm lắm...

cá nhân mình đánh giá WRX phiên bản 2015 khác STI nhiều hơn các phiên bản trước chứ không phải giống, những thứ giống toàn là mấy thứ hình thức bề ngoài (mâm vỏ, nội ngoại thất) - cái đáng giống nhất là máy, hộp số thì không thể giống (WRX đời trước bê nguyên hộp số STI qua được, WRX2015 máy khác, hộp số hoàn toàn khác)

STI có đáng mua hay không tại thời điểm này là phân vân chung của rất nhiều người, mình cho rằng nếu không vội thì chờ 3 năm nữa, may ra tới đó sẽ có STI chạy FADIT, nhưng mà chờ 3 năm thì đời còn mấy tí, nên nếu mua ngày thì cứ STI mà phang...

WRX không có vấn đề gì, như mình nói ở trên, mình cũng chạy WRX, chả có nửa chút phàn nàn, nhưng nếu giữa một trong hai thì chả có lý do gì mà không mua WRX...

POTENTIAL hay không thì nhìn vào đây nhé:

Giúp em phân biệt WRX vs STI.

Cả 2 đều zin 100%, và cả 2 đều chạy bản tune. Chưa nói WRX torque sớm hơn nhiều so với STi. FA20DIT chỉ thua EJ25 ở chổ VOLUME METRIC của EJ25 lớn hơn so với FA20 nên powerband duy trì tốt hơn ở redline. FA20DIT chỉ cần gắn turbo lớn hơn tí là có thể giải quyết vấn đề này.

Đúng là STi Nhật vẫn xài EJ207. Mình lộn với phiên bản WRX S4 thì đã xài FA20DIT nhưng hộp số lại là CVT.

Chiếc STi ở 24 hour - Nurburgring là dùng máy FA20DIT.

Hộp số WRX 2015 có yếu hơn STi? Vẫn còn là debate nha bác Kacee. Kinh nghiệm của bác là dựa trên phiên bản WRX cũ nên đừng phán.

WRX và STi mới giống nhau ở những điểm mấu chốt mang tính "cách mạng"

1) Hộp số đều 6 cấp. Tuy cấu tạo khác nhau và người này nói STi bền hơn này nọ nhưng vẫn là debate. WRX với hộp sô 6 cấp với số 2 và 3 long gear ratio là mình thấy khoái rồi.
2) Cấu tại control arm, toe arm, trailer arm tất cả các loại arm giống nhau 99%
3) Phuộc giống nhau, chỉ khác phần rebound (damper tune khác).
4) Hub bánh giống nhau --> quan trọng lắm nhé bác.
5) Swaybar này nọ giống nhau.
...
xx) và sắp tới giống nhau cả động cơ.

Đúng là 2 điểm khác biệt rõ nhất là hộp số và động cơ vẫn tồn tại, nhưng mà thật ra đã tiệm cận với nhau nhiều lắm rồi.

Những cái mình nêu lên là giống để cho thấy rằng sự phân hóa giữa WRX và STi đã không còn như trước. Người tiêu dùng sẽ khó quyết định hơn khi lăn tăng giữa cả hai. Mình chọn WRX 2015 vì mình biết chắc là chiếc WRX sẽ vẫn ngon như STi nếu biết cách làm mà không tốn nhiều $.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
em vẫn chưa hiểu bác muốn chứng tỏ cái gì, FA nhiều ưu điểm hơn EJ? chuyện đó em đã nói từ 2-3 post trước rồi...

em nêu lý do tại sao STI vẫn chưa dùng FA là bởi vì cái máy này còn mới, Subaru cần thêm thời gian để hoàn thiện nó bằng cách trang bị nó dần dần trên các model khác, không sớm thì muộn STI cũng sẽ dùng máy FA thôi...

nếu bác có cách giải thích nào khác về chuyện tại sao STI vẫn chưa dùng máy FA, ít nhất là STI 2017 vẫn sẽ dùng EJ25 thì em xin tiếp thu, còn thì em không cần thêm thông tin để khẳng định máy FA có nhiều ưu điểm hơn EJ nữa, cái đó em biết rồi...

chủ đề thảo luận ở đây là khác nhau/giống nhau như thế nào, bác đừng nên xoay nó qua thành chuyện cái nào hơn cái nào để rồi cá nhân hoá câu chuyện thành ra chuyện xe mình ngon hay không... mục đích của so sánh là để tìm ra sự khác biệt, không nhất thiết cứ so là phải cái này hơn cái kia...

còn nếu bàn về chuyện cái nào hơn cái nào, thì câu chuyện không cần phải dài dòng nữa, bác vẫn đang lôi STI ra làm tiêu chuẩn để so sánh thì tự bác biết cái nào hơn cái nào rồi...

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
em vẫn chưa hiểu bác muốn chứng tỏ cái gì, FA nhiều ưu điểm hơn EJ? chuyện đó em đã nói từ 2-3 post trước rồi...

em nêu lý do tại sao STI vẫn chưa dùng FA là bởi vì cái máy này còn mới, Subaru cần thêm thời gian để hoàn thiện nó bằng cách trang bị nó dần dần trên các model khác, không sớm thì muộn STI cũng sẽ dùng máy FA thôi...

nếu bác có cách giải thích nào khác về chuyện tại sao STI vẫn chưa dùng máy FA, ít nhất là STI 2017 vẫn sẽ dùng EJ25 thì em xin tiếp thu, còn thì em không cần thêm thông tin để khẳng định máy FA có nhiều ưu điểm hơn EJ nữa, cái đó em biết rồi...

chủ đề thảo luận ở đây là khác nhau/giống nhau như thế nào, bác đừng nên xoay nó qua thành chuyện cái nào hơn cái nào để rồi cá nhân hoá câu chuyện thành ra chuyện xe mình ngon hay không... mục đích của so sánh là để tìm ra sự khác biệt, không nhất thiết cứ so là phải cái này hơn cái kia...

còn nếu bàn về chuyện cái nào hơn cái nào, thì câu chuyện không cần phải dài dòng nữa, bác vẫn đang lôi STI ra làm tiêu chuẩn để so sánh thì tự bác biết cái nào hơn cái nào rồi...
Dear Bác Kacee !
Bác đừng hiểu nhầm ý tốt của bác OMG.
Bác ấy là người yêu subaru đến si mê đấy.
Em phải gọi bác ấy là sư phụ mới xứng tầm.
Một chủ đề khi đưa ra chỉ xoáy sâu vô ý chính sẽ tạo nên sự tẻ nhạt và thông tin không được chi tiết.
Cái mới anh em mình chưa được trải nghiệm còn bác OMG muốn chia sẻ cho anh em chưa biết.
Mình nên cám ơn bác ấy mới phải nhẽ .

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Bác OMG đã trực tiếp trải nhiệm và làm trực tiếp máy FA rồi, nên giữa chúng ta, có lẽ đánh giá của bác là sát thực nhất (dưới góc độ người dùng)

Tuy nhiên, việc WRX mới đã lên kệ một thời gian, nhưng STi thì chưa có bất kỳ thông báo chính thức gì cũng là một fact không thể tranh cãi... tại sao máy FA chưa được đưa lên STi ngay? Trong chúng ta không ai có thể tự tin mình có câu trả lời chính xác được (trừ khi hãng có tay trong trong này :D)

Vấn đề bác Kacee đã nêu chính là câu trả lời hợp lý nhất chính cho câu hỏi trên... chủ đề này cũng được bàn ở khá nhiều nơi rồi, ko cứ gì trên này.

Nói delay việc giới thiệu STi mới như một chiến lược marketing để tranh thủ bán WRX thì em thấy không thuyết phục!

STi được lùng mua và độ chế nhiều hơn WRX, do đó việc hãng muốn giành thời gian kiểm nghiệm và nâng cấp/hoàn thiện thêm cho máy FA trước khi trang bị cho STi là hoàn toàn hợp lý... cá nhân em, em sẽ không quá ngạc nhiên nếu FXT và WRX MY18 sắp tới sẽ có tinh chỉnh về máy (hoặc hộp số CVT :D)

• Like
Reactions: Sown2T and KHOAVAN
Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
em xin lỗi cụ chủ thớt. e phan 1 cái. Em bị ban nick be be bên CNL Chế nào, mệ nào ban nick em có trả không? nói cho em biết là có cần thành viên không. bna nich tới ngày 17/5/2016. Xi nhỏi là hôm nay ngày mấy. dc ko dc bỏ luôn OS nha. cái gì cũng có giới hạn của nó. ban nich ko nói rõ nguyên nhân. kệ, có lẽ mình sai gì đó. nhưng đến ngày thông báo vẫn ko vô dc là sao. nói mẹ nó 1 cái đi. dc ko dc bỏ.​
Bạn ơi ! Chuyện ban nick không phù hợp trong chủ đề này.
Bạn nên gửi BQT trong mục thắc mắc biết hỏi ai tốt hơn.
Chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: Bebe1