Hạng B2
6/9/09
100
0
18
35
HUT.VN
Để ngành công nghiệp ô tô nước ta phát triển hơn. Phần em hiện nay e đang nghiên cứu khoa học đề tài về phần mềm vẽ đồ thị matlab trong ô tô. cụ thể là vẽ về tính toán sức kéo ô tô. có thể hình dung là 2 bài toán : bài toán 1 là nhập thông số đầu vào và cho ra các đồ thị như đặc tính ngoà, cân bằng lực kéo, gia tốc, gia tốc ngược, đồ thị động lực hoc và thời gian tăng tốc và quãng đường tăng tốc. Bài toán 2 là kiểm nghiệm đối với một chiếc xe hoàn chỉnh. Bác nào giỏi về lập trình và có tài liệu liên quan giúp e với. Thanks các bác trước.

Tập Lái
18/12/08
6
0
0
bác cho địa chỉ mail đi. có gj anh em còn share tài liệu cho chứ ạ.

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI
Mình không chuyên ngành ô tô, chỉ góp ý là muốn sử dụng MATLAB tốt thì việc đầu tiên là tiếng Anh phải giỏi để đọc trực tiếp các file *.pdf trong hướng dẫn sử dụng cho các chuyên ngành cụ thể , sách tiếng Việt không thể đầy đủ là chắc chắn. Trong hướng dẫn đều nêu cơ sở lý thuyết, các bài tóan ứng dụng từ dễ đến khó; rổi sau đó xem có ví dụ nào gần giống với bài tóan của mình thì "bắt chước " theo.. Hì hì . Lâu lắm không đụng đến nó rồi.:D

Hạng B1
6/4/07
63
0
0
46
www.hsu-hh.de
hongthaibka nói:
Để ngành công nghiệp ô tô nước ta phát triển hơn. Phần em hiện nay e đang nghiên cứu khoa học đề tài về phần mềm vẽ đồ thị matlab trong ô tô. cụ thể là vẽ về tính toán sức kéo ô tô. có thể hình dung là 2 bài toán : bài toán 1 là nhập thông số đầu vào và cho ra các đồ thị như đặc tính ngoà, cân bằng lực kéo, gia tốc, gia tốc ngược, đồ thị động lực hoc và thời gian tăng tốc và quãng đường tăng tốc. Bài toán 2 là kiểm nghiệm đối với một chiếc xe hoàn chỉnh. Bác nào giỏi về lập trình và có tài liệu liên quan giúp e với. Thanks các bác trước.
Xin chào bạn,
Cùng là những người làm về chuyên ngành ô tô nhưng tôi vẫn không hiểu bạn muốn gì: Matllab một phần mềm có tính chất cơ bản như mọi phần mềm khác, nên bạn phải tự viết Code và vẽ ra bằng các hàm vẽ đồ thị của phần mềm này. Nhưng thông số bạn nêu ra là những thông số cơ bản của phương tiện nên khôgn khó khăn trong việc viết code để minh hoạ cho chúng. Trước tiên theo tôi bạn có thể bắt tay từ những cái vun vặt nhất sau đó gộp thành một mô hình tổng thể của phương tiện.
- Trước tiên mô hình tính toán sức kéo: Viết code trong M-file hoặc Simulink của Matlab (hai các trên là thôgn dụng nhất và cũng dễ cho tư duy người bắt đầu) cần phải có thông số Động cơ, Phuơng tiện, Hộp số, Bộ chia moment, Bộ truyền động(cầu), thông số lốp và thông số đường. Tất cả các thôgn số trên đầy đủ và viết phương trình vi phân của hệ thống qua lực và moment (phương trình cân bằng).

Bạn lập được phần này nếu có nhu cầu tiếp mình sẽ huớng dẫn tiếp
viel Spaß
p/s: xem thêm quyển Automotive Control Systems. For Engine, Driveline, and Vehicle