Hạng B2
10/3/05
434
2
18
42
hcmc
www.otosaigon.com
Các bác giúp em với,cái laptop của em đang dùng nếu lướt web hay làm cái gì nhẹ nhẹ thì không sao,nhưng nếu chơi game nặng như (Call of Duty 6,battlefield2....) là nó tắt ngan luôn ko có điện đóm gì cả.Vậy các bác có thể cho em hỏi nó bị gì vậy? Nếu sữa chữa thì mình có thể đem tới nơi nào làm được ah,cảm ơn các bác nhiều ah

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
liên quan đến tản nhiệt của cpu bác ạ, bác có thể mua cái quạt tản nhiệt để bên dưới hoặc đem laptop đi hút bụi và kiểm tra lại xem quạt tản nhiệt máy còn tốt không

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
dạ nếu lỗi ram thì dễ thấy nhất là bị màn hình xanh và khởi động lại cỏn card màn hình thì kèm sọc hình nhòe hình rồi đứng hình bác ơi. lỗi tắt đột ngột thường do nguồn hay CPU, nguồn yếu có khi khởi động có khi tắt luôn, nhg nếu bác để ý chỉ load nặng mới tắt thì CPU là chính vì CPU làm việc nhiều hơn nên nóng hơn, ngoài ra thì điê5n thế các phần khác không quá chênh lệch khi load nặng và nhẹ đến nỗi tắt nguồn bác ơi.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
theo em thấy máy hãng nào thì đem tới TTBH hãng đó bác ơi, nhưng cũng như oto, bác cẩn thận kẻo bị mấy bác kia vẽ "thay mới nguyên cụm"
. một số điểm bán linh kiện lớn của SG như Phong Vũ cũng có nhận sửa. Nhưng tưuớc tiên bác nên mượn 1 cái bàn có quạt của ai đó tét thử trước đã. Em gần như chắc chắn 90% với bác là do CPU nóng vì em phụ trách mãng bảo trì máy tính gặp mấy cái máy bàn bị như thế hoài bác ơi

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
chơi mấy game này bác cũng nên sắm cho ku nó cái đế tản nhiệt là vừa.con em là AMD+ATI nên nó nóng thế nào bác cũng hiểu :confused: em đang xài cái cooler master mua 380k ở phong vũ có thể điều chỉnh tốc độ quạt xài thấy máy khá mát ko có nóng kinh hồn như lúc trước :D

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
gallardo_thanh nói:
chơi mấy game này bác cũng nên sắm cho ku nó cái đế tản nhiệt là vừa.con em là AMD+ATI nên nó nóng thế nào bác cũng hiểu :confused: em đang xài cái cooler master mua 380k ở phong vũ có thể điều chỉnh tốc độ quạt xài thấy máy khá mát ko có nóng kinh hồn như lúc trước :D

Bác đúng, nhân đây em cũng xin cảnh báo với các bác: vấn đề tản nhiệt cho laptop là cực kì quan trọng. Trong laptop các linh kiện máy tính được thiết kế rất chặt chẻ và sát nhau, đã có nhiều bác quá cưng máy suốt ngày lót lên nệm lên sách.... cuối cùng thắc mắc không hiểu vì sao máy mình "đi" sớm. Lý do là các linh kiện bên trong không được tản nhiệt đúng mức nóng quá bong các chân hàn ạ... (đặc biệt ở các máy nào có chip xữ lý đồ họa rời) các bác chú ý nhé

Hạng B2
10/3/05
434
2
18
42
hcmc
www.otosaigon.com
gallardo_thanh nói:

Dạ em sấm cho e nó đầy đủ hết ah mà nó vẫn bị hic

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
hipking nói:
gallardo_thanh nói:

Dạ em sấm cho e nó đầy đủ hết ah mà nó vẫn bị hic

Cái này phải thấy tận mặt, lột một tí đồ ra mới bắt bịnh chính xác được. Các khả năng khác có thể gặp: Ram hay Wireless card gắn bị lệch nhẹ, Sốc điện do IC nguồn hay board cao áp bị lỏng .... Em thiên về chổ bôi đậm. Bác cho biết đời máy và cấu hình em nó luôn đi