Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
xe đâu có tội gì đâu, người ý thức kém và chạy ẩu thì đưa xe gì cũng ẩu thôi. Có điều chạy 2 bánh ẩu sát thương người khác ít hơn là chạy 4 bánh ẩu.

Hạng B1
20/4/20
68
82
18
39
"Mỗi người một hành động nhỏ, không đời này thì đời con cháu mình có hệ thống giao thông tốt hơn, ý thức hơn. Đừng chỉ sống nghĩ tới hôm nay không."
Câu kết như vầy là chuẩn rồi!
Nhớ có lần đọc 1 bài viết nào đó cũng trên otosaigon, nói về chạy xe trong thành phố, và chủ bài viết cũng có nói một câu tương tự: "Người ta đi xe máy tức là phải chịu nắng, chịu mưa nhiều hơn mình rồi, đừng bắt họ phải chịu nắng chịu mưa lâu thêm nữa chỉ vì bị mình giành đường."
Bác nói chuẩn nhà mình vợ đi xa nên ưu tiên xe còn mình đi làm gần vào q1 nên đi xe máy nhưng hôm nào trời nắng gắt và mưa to thì thật ước ao đc ngồi trên xe ô tô thật thoải mái, đi xe máy chịu nắng mưa thật khổ và khó chịu, ng đi ô tô chỉ thiệt hơn là đi hơi lâu hơn thôi chứ gặp cảnh tắc đường mà mưa to, ng đi xe máy dễ ko khéo ốm chứ ng đi ô tô về nhà muộn tý nhưng ko ốm đau gì là mừng rồi.

Hạng B1
1/4/12
87
42
18
Tphcm
e thề với các bác e sợ lắm luôn cái đoạn từ phà cát lái đi vũng tàu,chỗ giao ngay QL đoạn từ phà hướng ra,xe tải,xe công,ô tô 4 bánh đủ cả,nó chạy thành 3 làn,nó chen nó lấn sạch hết ko chừa 1 đường nào cho xe máy,có đoạn nó lấn cho đi bộ còn ko dc chứ đừng nói đi xe máy,e nhớ có lần e đi vt lúc đó trời mưa sấp mặt,đường rất trơn bọn nó lấn ko còn 1 lối nào cho 2 bánh thế là cả đoàn 2 bánh phải leo lề mà đi,ở trong lề thì combo sình cát trơn trượt,1 chị kia trượt bánh té ngay vào gầm xe công cũng may lúc đó kẹt xe nên nó chưa chạy ko là nát bét rồi,bao nhiu năm rồi e ko hiểu sao ko 1 ai đứng ra giải quyết cái đoạn đường đó,ám ảnh luôn mổi lần đi vũng tàu bằng xe máy

• Like
Reactions: 2NúaMT
Hạng C
13/11/15
944
637
93
HoChiMinh city, Vietnam
View attachment 2222754

Bài này xin được ném đá các anh đi oto mùa mưa gió chen lấn, lấn làn xe máy. Bác nào không thích thì có thể lặng lẽ đi ra ạ :)

Một buổi chiều đi làm về gặp mưa, đường ngập, mưa ở trên trút xuống, kẹt xe,... đủ các thứ loại mệt mỏi cho tới khi nhìn thấy làn xe máy nhiều người còn khổ hơn mình, họ ướt, nhấp nháp chen lấn với anh oto to bằng 10 cái xe máy chen qua làn của họ. :):):)
Các bác ngồi trong xe hơi, mưa không tới người, mở máy lạnh, nhưng các anh vẫn ung dung chen qua làn đường xe máy. Bình thường nắng nôi không nói, trời mưa to gió lớn các anh vẫn giữ thói quen đó, có khi nào các anh ngồi trong xe hơi, có thấy xấu hổ vì tranh đường của những người đi xe máy ở ngoài kia, mưa táp vào mặt, ướt từ trên xuống dưới không nhỉ?

Đương nhiên nhiều anh sẽ nói như vầy "Có tiền, mua xe bỏ mấy trăm triệu để che mua tránh nắng chứ gì?, xăng cũng tốn hơn, chi phí nuôi xe nhiều hơn...." ừ thì đúng bỏ ra vài trăm triệu không tránh được nắng mưa thì mua làm chi, nhưng ở đây đang nói về ý thức!!! nhà có xe hơi không có nghĩa là không bao giờ anh đi xe máy, nhìn người ta như thế rồi hãy đặthoàn cảnh vào mình, cũng có phải các anh sinh ra đã leo lên ôto ngồi rồi đâu, cũng hiệu họ đi xe máy như thế nào chứ? .

View attachment 2222755

Cả hàng tá bài chửi mấy ông xe máy chen chúc, quẹt xe, trầy xe, va kính,...nhiều ông bà đi xe máy ý thức chả ra đâu, cũng giống như mấy anh oto ý thức cũng thấp hơn cái bánh xe vậy đó. :(

Đừng nói vì miếng cơm manh áo, đón trả khách sớm, thôi cái lí do muôn thuở đi, cứ nói như vậy thì những ng vì miếng cơm manh áo được sai luật, được lấn làn, được chạy láo?

Mỗi người một hành động nhỏ, không đời này thì đời con cháu mình có hệ thống giao thông tốt hơn, ý thức hơn. Đừng chỉ sống nghĩ tới hôm nay không.
View attachment 2222568
Cứ luật mà thi hành chứ ngồi đó bảo ý thức với ích kỉ thì thay đổi đ gì

• Like
Reactions: volvo960 and nta139
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Tham gia giao thông thì chấp hành đúng luật là ý thức nhất rồi, đừng mơ mộng ý thức gì hơn, nếu không có biển phân làn thì không có dành đường gì cả, xe nào đến trước thì đi trước, nếu có biển phân làn thì ô tô đã vi phạm luật và cần được cơ quan chức năng xử phạt thật nghiêm minh.
Còn xe máy nếu mưa thì chịu khó trú chờ hết mưa rồi hãy đi, bon chen làm gì rồi trách móc...
Bài viết chỉ viết theo cảm tính của người viết.
Mình đi xe máy nhiều hơn đi ô tô nhé.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nta139 and GR
Hạng B2
19/6/19
358
1.280
101
44
e thề với các bác e sợ lắm luôn cái đoạn từ phà cát lái đi vũng tàu,chỗ giao ngay QL đoạn từ phà hướng ra,xe tải,xe công,ô tô 4 bánh đủ cả,nó chạy thành 3 làn,nó chen nó lấn sạch hết ko chừa 1 đường nào cho xe máy,có đoạn nó lấn cho đi bộ còn ko dc chứ đừng nói đi xe máy,e nhớ có lần e đi vt lúc đó trời mưa sấp mặt,đường rất trơn bọn nó lấn ko còn 1 lối nào cho 2 bánh thế là cả đoàn 2 bánh phải leo lề mà đi,ở trong lề thì combo sình cát trơn trượt,1 chị kia trượt bánh té ngay vào gầm xe công cũng may lúc đó kẹt xe nên nó chưa chạy ko là nát bét rồi,bao nhiu năm rồi e ko hiểu sao ko 1 ai đứng ra giải quyết cái đoạn đường đó,ám ảnh luôn mổi lần đi vũng tàu bằng xe máy
đoạn đó là chúa đó bác ạ, nhiều lần đi thèm xuống chửi cho từng ông 1 trận. Đôi khi chửi xe máy leo lên lề chạy, nhưng cũng có công của mấy ông ôto ý thức như quần què.

Hạng C
20/9/19
558
1.323
93
44
"Mỗi người một hành động nhỏ, không đời này thì đời con cháu mình có hệ thống giao thông tốt hơn, ý thức hơn. Đừng chỉ sống nghĩ tới hôm nay không."
Câu kết như vầy là chuẩn rồi!
Nhớ có lần đọc 1 bài viết nào đó cũng trên otosaigon, nói về chạy xe trong thành phố, và chủ bài viết cũng có nói một câu tương tự: "Người ta đi xe máy tức là phải chịu nắng, chịu mưa nhiều hơn mình rồi, đừng bắt họ phải chịu nắng chịu mưa lâu thêm nữa chỉ vì bị mình giành đường."
Nhiều ng chở con cái trong xe mà vẫn lấn làn, chen lấn với xe máy. Em cũng kh hiểu họ nghĩ sao? con cái nghĩ gì? Nắng mưa là việc của các phương tiện nhưng hạn chế giúp ích cho giao thông công cộng được chút nào hay chút đó. Sống mà chỉ biết hôm nay về sớm vài phút, nhanh hơn vài anh thì....

Hạng C
20/9/19
558
1.323
93
44
Tham gia giao thông thì chấp hành đúng luật là ý thức nhất rồi, đừng mơ mộng ý thức gì hơn, nếu không có biển phân làn thì không có dành đường gì cả, xe nào đến trước thì đi trước, còn có biển thì ô tô đã vi phạm luật và cần được cơ quan chức năng xử phạt thật nghiêm minh.
Còn xe máy nếu mưa thì chịu khó trú chờ hết mưa rồi hãy đi, bon chen làm gì rồi trách móc...
Bài viết chỉ theo cảm tính.
thì e viết theo cảm tính mà bác. e có trách ai đâu, em chỉ đang nói mấy anh ý thức thấp hơn cái bánh xe mà mình chạy thôi ;)
"Xe máy nếu mưa thì chịu khó trú chờ hết mưa rồi hãy đi, bon chen làm gì rồi trách móc..." nói như bác khi mưa thì xe máy kh được quyền chạy à, họ bon chen là sai à?

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
thì e viết theo cảm tính mà bác. e có trách ai đâu, em chỉ đang nói mấy anh ý thức thấp hơn cái bánh xe mà mình chạy thôi ;)
"Xe máy nếu mưa thì chịu khó trú chờ hết mưa rồi hãy đi, bon chen làm gì rồi trách móc..." nói như bác khi mưa thì xe máy kh được quyền chạy à, họ bon chen là sai à?
Mưa chấp nhận chạy thì đừng trách, nếu ô tô không sai luật.

• Like
Reactions: GR