Tags
matiz
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Hành trình sở hữu em 4 bánh đầu tiên - Daewoo Matiz

Cách đây vừa tròn 5 năm 1 thằng nhân viên văn phòng quèn lương 5tr bạc ngồi lướt web mơ ước 1 chiếc xe chở vợ con che nắng che mưa. Chủ yếu thời gian đó em vào mục offroad xem bác lơ và bạn bè bác ấy lên rừng lội suối và xem mục nhất ký chuyến đi mơ ước có 1 chiếc xe để chở vợ con đi du lịch. Làm sao mua đc xe khi lương mình 5tr lương vợ 5tr = 10tr chỉ đủ sinh hoạt làm sao đây.

Quyết tâm thực hiện ước mơ em bán con xe air blade đời 2010 mà em nâng niu + vay thêm bên ngoài em mở tiệm net vì em học công nghệ thông tin. Trời ko phụ lòng người sao 3 năm em có 1 tiệm net kha khá và 1 số của để dành bắt đầu em thực hiện ước mơ.

Đầu tiên em tìm hiểu trên mạng và trong diển đàn của mình thì em thích matiz có fun xăng dáng cũng ok vì 2vc em còn trẻ em 32 vợ 27. đặc biệt là hội msfc nhưng mà em hơi buồn là lúc em đủ tiền mua xe thì mấy bác đi matiz đổi xe hết rồi hội giờ ko còn ai cũng ko tụ tập vui như trước nữa.

Vậy là chốt matiz em lên google tìm hiểu cách phân biệt xe taxi thải ra... và vào trang bonbanh... để tìm xe em ở biên hòa nên tìm matiz cũng ko quá khó xe giá nào cũng có, tham khảo ý ông già thì nói rán tìm đời nào cao chút 2007 chứ đừng lấy đời thấp...tính em thì lại thích ngon bổ rẻ mấy bác ah` và thế là em chỉ xem mấy chiếc nào 2007 mà giá rẻ thôi bởi thế mới chết, sau này mới biết ko có cái nào ngon mà rẻ cả :(

Và thế là 2 cha con đi mua xe xem cũng đc 4-5 chiếc trời ơi toàn xe nát ko đầu tiên chiếc 2002 se nội thất sơn tùm lum máy dơ dây điện câu tùm lum nhìn thấy ghê rồi đòi 105tr thoi coi xe khác tiếp tục 1 em 2003 dòng s đã lên trợ lực kính bấm giá 110 cũng nát luôn haizzz sao mà khó tìm quá lần đầu sở hữu 1 chiếc xe máu dồn tới não rồi nôn quá rồi đêm nào ngủ cũng mơ đc lái xe giờ phải làm sau đây.

Thế là đi coi chiếc 2007 se của cửa hàng salon xe củ lên coi vì 1 phần nôn vì 1 phần xem nhiều nãn rồi thấy chiếc này đời 2007 đúng se thôi mua luôn trả thử 130tr bác chủ nói để lâu bán ko đc nên bán lổ cho chú luôn ok giao dịch. 130tr cho con 2007 quá rẻ phải ko mấy bác em cũng mừng nghỉ vớ đc của ngon rồi, chưa đâu......!?

FB: https://www.facebook.com/groups/142282256257477/

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Đầu tiên em đi đăng kiểm vì xe quá hạn đăng kiểm, lúc mua vì lần đầu mua xe nên ko biết xe này đã 1 năm chưa đóng phí đường bộ vậy là đăng kiểm 400k phí đường bộ 3tr mất đèn pha cho thằng cò 200k coi như mất gần 4tr buồn lần thứ nhất.
Xe thắng tay ko ăn ra gara kiểm tra thì phải thay bộ thắng và mấy món gì trong đó nữa thay nhớt thay lọc gió, loa hư thay loa... hết gần 3tr buồn tập 2
vì lần đầu tiên sở hữu xe nên nó ngon hay dỡ cũng ko biết, bắt đầu biết thì đầu tiên bánh trước bị xĩa tay lái. ra kiểm tra thì phải bánh rơ phải thay bạc đạn, bố mòn ok thay bố dớt dĩa.... hết gần 2tr
xe chạy vẫn ko đc như ý nó sao sao đó qua giảm sóc thì sàn xe gầm kêu công tơ mét hư thay dây ko hết máy cực kỳ yếu. chạy có 2-3km chạy về thì bị sôi nước nữa chứ... gần 10tr rồi giờ sao đây sửa nữa thì sửa bao nhiêu cho đủ... và thế là em quyết định...!?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Và thế là mới sỡ hửu 2 tuần em quyết định bán xe vì nghỉ 2007 bán chắc huề vốn em mua 130+10 là 140tr em rao 150tr để trả xuống là vừa, đến đây mới là lúc buồn nhất...
Đúng là nhu cầu matiz cao thiệt vừa rao 5 người xuống coi 2 người mua sài và 3 cò... 2 người mua sài thì em ko buồn đến 3 ông cò thì như rớt vào hố sâu vực thẳm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Hồi mua em cũng tìm hiểu trên mạng nhiều em ko tin mình mua taxi vì mấy bác chỉ rất nhiều cách nào là táp lô ko khoan lổ ghế nĩ zinn... và xe em ghế nĩ zin ko khoan lổ nhưng hởi ơi...mấy bác cò chỉ em từng cái 1 nào là 2 cửa sau khoan lổ bắt cảm biến ngoại thất thì mục nát hết dọn sơ sài để bán....mấy ổng nói xe này chỉ dưới 100tr thôi.
em buồn não lòng luôn mấy bác lần đầu tiên mình mua xe sao lại xui đến thế, mà em nghỉ do em thôi vì quá tự tin mà ko nhờ vã ai coi xe giùm để giờ đây ôm 1 cục nợ bán thì ko đc để chạy thì tức mà xe hư hết rồi chạy cái gì và thế là em nhậu nguyên 1 tháng luôn mấy bác ah`...
và sau đây là hình em nó.. con xe đầu tiên trong đời... hic....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Sau 1 tháng thì em cũng may mắn bán đc xe cho 1 bác cò biết là taxi nhưng vẫn mua với giá 120tr vậy là sau 2 tuần em lổ 20tr hic... bác ấy cũng mua về cũng hối hận nên bán lổ.
Vậy là sau lần đầu tiên level của em cũng lên, giờ ko ham rẻ nữa với ko cần đời cao xe còn ngon là ok.
Em đi xem vài chiếc nữa và gặp đc em matiz SE đời 2002 xe gia đình sài em mua với giá 110tr xe đầy đủ option DVD... ra gara chổ em làm chiếc củ mấy ổng còn khen xe ngon máy mạnh mua vậy rẻ rồi...
Em cũng rất vui mà em thấy đúng như vậy thật xe êm nhẹ chân ga lên vèo và đặc biệt rất tiết kiệm xăng chứ ko như chiếc củ nếu so sánh chiếc củ thì chiếc này gấp 10 lần.
Xe còn zin nguyên bản chưa sơn lại... gầm chắc... nói chung là em kết nó lắm chủ nhật nào cũng chở vợ con lên quảng trường tỉnh đồng nai chơi. bác nào tối lên đó là gặp em hầu như ngày nào vợ chồng em cũng dạo trên đó.
Chỉ cần che nắng che mưa đc rồi xe xua với đời làm gì, em thấy nó là đủ cho nhu cầu của 2vc chắc còn lâu lắm em mới đổi xe...
Và con tim đã vui trở lại.... @@!

chưa mục

nút bấm kính mở đèn pha sẻ sáng 2 đèn rất đẹp

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/12
323
727
93
Và thế là tuy lổ 20tr nhưng cuối cùng em cũng kiếm đc 1 chiếc đc đc để gọi là che nắng che mưa nên giờ vui vui rồi. em thích đời này vì ít đụng hàng ra đường thấy ít hơn matiz 2 và em thấy dáng nó cũng ok 110tr vậy là đc rồi. hehe
cũng hơi tiếc vì 1 tháng mà lổ 20tr tiền đó dẫn vợ con đi du lịch thả ga rồi thôi thì kinh nghiệm đầu đời vậy.

Chỉnh sửa cuối: