gb confirmed
Tập Lái
24/1/11
49
105
33
12
Xin chào các bác.
Tuần rồi em có chuyến đi Ngã Ba Đông Dương nên có chút cảm nhận trải nghiệm chia sẻ cùng các bác. Nghe nói Tây Nguyên rất nhiều trạm nên em cũng tranh thủ chọn những đoạn đường né được trạm thu phí với tránh chạm mặt mấy anh CSGT.

Ngày 1: Biên Hoà - Đạ Teh - Gia Nghĩa - Quảng Sơn - Krong Nô - Buôn Mê Thuột. ( Quốc lộ 1- Quốc lộ 20- Quốc lộ 28- Quốc lộ 14)

Từ Biên Hoà em theo quốc lộ 1 tới Trảng Bom rồi quẹo trái vào đường đi Cây Gáo sau đó đi dọc hồ Trị An để ra Dốc Mơ trên quốc lộ 20. Cung đường này tuy nhỏ nhưng đường vắng xe cũng né được 1 trạm thu phí Bàu Cá. Ra đến Dốc Mơ quốc lộ 20 cũng vắng hơn nên đi cũng thoải mái. Tiếp tục đi quốc lộ 20 đến Madagui thì em quẹo trái vào Đạ Teh đi tiếp DT 725 lên Lộc Bảo vào quốc lộ 28. Quốc lộ 28 đoạn này cũng đường nhựa nhưng đi không êm hơi xóc. Đoạn qua đập Thủy Điện Đồng Nai 4 (hồ Tà Đùng) đường có xấu một tý nhưng bù lại cảnh rất đẹp.

So với hướng đi qua Bình Phước thì em thấy đường này có nhiều cái hơn như đèo dốc nhiều hơn, cảnh đẹp hơn, nhiều cái ít hơn như trạm thu phí ít hơn, ít chạm mặt mấy anh CSGT hơn.

Đoạn từ Gia Nghĩa lên Buôn Mê em cũng đi theo quốc lộ 28 để né mấy anh GT với trạm thu phí, từ Gia Nghĩa tới Quảng Sơn đường đi rất ok nhưng từ Quảng Sơn tới Krong Nô thì đường hơi xấu đoạn Quảng Phú Đức Xuyên chừng 7 km ổ gà rất nhiều. Đường này chạy dọc theo sông Sêrepok nên có các thắng cảnh như thác như Dray Nur, Dray Sáp, Gia Long.

Sau khi ra đến cầu Sêrepok thì em đi tiếp quốc lộ 14 vào Buôn Mê Thuột kết thúc hành trình ngày đầu tiên.

Do khởi hành trễ nên đến tối em mới dùng bữa đầu tiên trên Tây Nguyên, tra trên Google có quán Cơm niêu Buôn Mê Thuột nên ghé thử. Đến nơi thấy quán lớn thật, ăn cũng được, đến Tây Nguyên mới biết món gà đồng bào hoá ra giống y chang gà ta.

Tổng kết ngày 1: em chỉ tốn tiền xăng, ko gặp trạm nào cả. Mà lưu ý các bác nên đổ đầy xăng trước khi đi, xăng trên này giá mắc hơn á.

Chỉnh sửa cuối:
gb confirmed
Tập Lái
24/1/11
49
105
33
12
Ngày 2: Buôn Mê Thuột - Gia Lai - Kon Tum - Cửa khẩu Bờ Y. (Quốc lộ 14 - Quốc lộ 14E - Quốc lộ 40).

Sau khi ăn sáng tại quán phở chị Ba cạnh bệnh viện BMT, em ghé vào Bảo Tàng Cà Phê làm vài kiểu ảnh. Vào Bảo Tàng mới thấy cái tầm với cái trình của anh Vũ Trung Nguyên cao quá. Vé vào hơn trăm mà em chẳng hiểu anh trưng bày những gì. Mà lưu ý các bác lớn tuổi đi thì hỏi xem có được miễn phí ko nhé, em thấy như miễn vé cho người trên 60 tuổi.
Hành trình từ Biên Hoà đi Ngã Ba Đông Dương tránh CSGT với  trạm thu phí

Rời BMT em đi tiếp tới Gia Lai, cũng tranh thủ vào mấy đoạn đường tránh Buôn Hồ với Ea Leo. Đoạn tránh vắng xe, đường đẹp nhưng mấy giao lộ có biển hạn chế tốc độ. Khoảng trưa đến Gia Lai em tranh thủ ghé Biển Hồ với Hàng thông cổ thụ nghỉ trưa.

Tiếp tục hành trình lên cửa khẩu Bờ Y Kon Tum đường rất ok. Đến Bờ Y khoảng 3 giờ chiều, sau khi vào trình bày tại chốt cửa khẩu và để lại CCCD, em đi tiếp lên cột mốc 3 nước. Quẹo vào đường bê tông nhỏ bên trái đi khá xa khoảng chục cây số mới tới bãi xe cột mốc. Do đường nhỏ dốc nhiều khúc cua nên khi lai xe các bác nên quan sát nếu thấy xe ngược chiều thì nên chủ động chọn vị trí rộng để 2 xe tránh nhau.

Hình chụp buổi chiều thì phía Việt Nam bị ngược nắng ko được ok lắm, buổi sáng chụp hình cột mốc có quốc huy Việt Nam đẹp hơn.

Gần bãi xe cột mốc em thấy có một ngôi miếu hay chùa nằm trên ngọn đồi có đường lớn đang làm, ko biết có đi xuống dưới cửa khẩu được ko, bác nào có thông tin bổ sung thêm cho em nhé
Khu vực cửa khẩu em thấy có rất nhiều di tích điểm cao lịch sử chắc lúc trước nơi đây là chiến trường ác liệt.

Rời cửa khẩu em về lại Kon Tum nghỉ đêm gần Indochine Coffee Kontum, giá cũng rẻ mà có chỗ để xe thoải mái, sáng ra có thể đi cà phê ngồi ngắm sông.

Tổng kết ngày 2: Qua 2 trạm thu phí tại Gia Lai hết 70k, chưa mất ổ bánh mì nào.
Ngày 3: Kon Tum - Đông Trường Sơn…

Chỉnh sửa cuối:
gb confirmed
Tập Lái
24/1/11
49
105
33
12
Ngày 3: Kon Tum - Măng Đen - Ayun Pa - M Đrac ( Quốc lộ 24 - Đông Trường Sơn)

Rời Kon Tum em theo quốc lộ 24 lên Măng Đen, đường quốc lộ 24 mới làm lại rộng rãi đi rất êm. Tới nơi ghé vài chỗ chụp hình rồi ăn trưa. Lưu ý các bác đi tham quan thác Pa Sỹ thì nên đi đường chùa Khánh Lâm vào đừng đi đường bên hồ Đam Bri do đường bên kia rất xấu, vào thác các cô chú lớn tuổi có thể đi xe theo ngầm tràn cạnh cầu treo ngoài bãi xe để đỡ phải leo dốc xuống thác, lần đầu em đi do chưa có kinh nghiệm nên xuống dốc bậc thang hơi đuối cũng may là không khí mát mẻ leo dốc đỡ mệt.
Ra khỏi thác em vào quán gà nướng cô Sinh làm con gà nướng với cơm lam ăn trưa hết gần 300k.

Rời Măng Đen em đi tiếp Quốc lộ 24 rồi quẹo phải vào đường Đông Trường Sơn. Đoạn Đông Trường Sơn đường ko lớn nhưng đi được, nhiều khúc đường bê tông đi hơi ồn, khúc đầu quẹo từ ngã tư xã Hiếu đến K Bang đi xuyên rừng mấy chục km bị mất sóng điện thoại nên trước khi đi các bác nên kiểm tra xe xăng cộ.

Khúc qua huyện K Bang Gia Lai có một đoạn đường rộng và phẳng dân hay gọi là sân bay dã chiến, bác nào đi đoàn có 5, 6 xe ra đây thử tốc độ cảm giác chắc như Fast and Furious.

Đoạn thị xã Ayun Pa Gia Lai dân bên đường họ dẫn bò đi chăn chiếm cả con đường phải bấm còi xua bò hơi nhiều.

Qua sông Ba có 2 cầu hẹp 1 làn xe dài mấy trăm mét, lúc đầu lên gặp xe ngược chiều chạy lên em cũng hơi hoảng ko biết xử lý thế nào lùi xe lại thì chết nhưng sau đó bình tĩnh lại thì thấy ở giữa cầu có một đoạn rộng hai xe tránh nhau được.

Nghe nói đường Đông Trường Sơn này chạy về tới Đà Lạt, nhưng do trời tối đường lạ vắng xe em Vios ghẻ ko phải bán tải nên em chỉ dám chạy đến M Drac, bác nào đi tới Đà Lạt rồi thì chia sẻ giùm em. Sau khi tới M Drac em theo quốc lộ 26 xuống đèo Phượng Hoàng về Nha Trang. Gần đến Ninh Hoà em quẹo phải vào DT 5 để về cho gần, DT 5 cũng đường nhựa ko ổ gà một mình một đường chạy thoải mái.
Bắt đầu vào Nha Trang em ghé làng chài Lương Sơn làm vài con ghẹ ăn lấy sức, cua ghẹ dạo này giá cao thật, 700-800k mà chỉ ăn được ghẹ loại 2 của quán bình dân. Ăn uống no say em tiếp tục chạy về Trần Phú Nha Trang kiếm chỗ nghỉ đêm.

Ngày thứ 3 tổng kết qua trạm Ninh Lộc 35k, bánh mì còn nguyên.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
Tính chờ anh đăng hết rồi mới hỏi, nhưng chờ hơi lâu nên nóng ruột quá.. :p ..
Theo hành trình anh gửi, hình như mỗi ngày anh lái hơi nhiều, chắc cũng phải 350-400km. Như vậy chắc đa số thời gian 1 ngày là ngồi trên xe rồi.

• Like
Reactions: gb
Hạng D
9/7/12
2.266
5.471
113
Cách tránh CSGT hiệu quả nhất là chạy trên đường nước bạn

gb confirmed
Tập Lái
24/1/11
49
105
33
12
Tính chờ anh đăng hết rồi mới hỏi, nhưng chờ hơi lâu nên nóng ruột quá.. :p ..
Theo hành trình anh gửi, hình như mỗi ngày anh lái hơi nhiều, chắc cũng phải 350-400km. Như vậy chắc đa số thời gian 1 ngày là ngồi trên xe rồi.
Dạ do kinh tế eo hẹp nên em cũng tranh thủ đi sớm về sớm với em chạy số tự động có cruise control nên lái như vậy cũng ko mệt lắm. Điểm tham quan nào tiện trên đường thì ghé chứ như Đắc lắc mà ghé hồ Lắc với bản Đôn thì cả chục ngày mới về đến nhà

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
1 hành trình xôi thịt quá tuyệt vời
P/s: Vios G mà ghẻ gì anh? bèo bèo cũng hơn nửa tỷ mà, mơ ước của bao gia đình Việt
Anyway, có đi là có hứng khởi lại biết thêm nhiều con đường Tỉnh Lộ Quốc Lộ nhỏ ở xứ ta rất đẹp có khi còn hơn cả đường Thiên Lý

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Đường Đông Trường Sơn có cái sân bay dã chiến … mấy đoàn phượt hay check in

• Like
Reactions: gb
gb confirmed
Tập Lái
24/1/11
49
105
33
12
Đường Đông Trường Sơn có cái sân bay dã chiến … mấy đoàn phượt hay check in
Dạ em cũng định cho xe cất cánh, nhưng nặng quá bay ko nổi. Đoạn đó có xây chữ Đông Trường Sơn nên dễ check in, đường 6 làn xe dừng đậu thoải mái. Mà em nghe nói có 2 sân bay lận, em chỉ biết sân bay dã chiến ở Gia Lai còn cái kia chưa đi tới.

• Like
Reactions: lazzy_vn