Hạng B2
1/6/15
127
179
43
Quận 6 HCM
tui nhớ có đọc một bài báo nói về cách mở cửa xe khi xuống đại loaị là bên tài khi mở cửa xe phải dùng TAY PHÀI để mở cửa,mới đầu mình nghĩ nó ngược đời nhưng khi thực hành thì mới thấy nó hay ở chỗ là bạn phải xoay người qua trái để mở cửa bằng tay phải,khi đó tầm nhìn của bạn về phía sau rất rộng,dễ quan sát xem có ai vượt lên không rồi mới mở cửa,tránh trường hợp như trên!tuị tây nó nghĩ ra hay thặc.
Bổ sung thêm khi mở cửa oto phải qua 3 bước.
1. Xoay người mở cửa ngược tay.
2. Hé cửa khoảng 1 tấc cho người đi phía sau biết để tránh và mình cũng quan sát được.
3. Thấy an toàn thì mới mở cửa.

• Love
Reactions: alinswiss
Hạng B2
17/2/16
371
619
93
Vũng Tàu
Một chia sẻ nhỏ từ trải nghiệm của bản thân em:
Xe máy VN cực giỏi ở món điền vào chỗ trống. Lần đó em đi nhờ xe của một người quen, do người đó có việc vội nên khi dừng xe không tấp sát vô lề lắm, nhưng cách lề cũng cỡ không quá 1 bước chân, chưa tới nửa mét. Em thì cũng cẩn thận nhìn gương chiếu hậu, thấy có xe máy nhưng nghĩ là chắc người ta vượt bên trái.
Do là xe lạ nên em mất nhịp nhìn xuống tìm tay nắm cửa, vừa giật tay nắm cửa tính đẩy cửa ra rồi, nhưng may mắn sao đó, liếc lại cái kính chiếu hậu thì ông xe máy đã lù lù sát bên rồi.
Lúc đó mà vội xíu là tiêu. Thú thực là em không hiểu cái suy nghĩ chui vào cái khe hẹp vậy chi cho khó, lách qua bên phải dễ hơn mà?
Thì đàn ông mình ai cũng thích hẹp, khít mà anh :oops:

• Haha
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng F
3/10/15
9.831
12.092
113
Bổ sung thêm khi mở cửa oto phải qua 3 bước.
1. Xoay người mở cửa ngược tay.
2. Hé cửa khoảng 1 tấc cho người đi phía sau biết để tránh và mình cũng quan sát được.
3. Thấy an toàn thì mới mở cửa.
Mở cửa chui ra như con chuột là chắc ăn nhất.
Chui chui dưới cửa lúc mở ra thì lỡ có thằng nào phóng đến nó cũng bập cả vào người mình chứ ko bập vào cửa.
Thế là nó sẽ không sao, còn mình hơi đau tí (đau tí thôi vì có cánh cửa xe chấn lại)

Hạng B2
19/9/20
304
696
93
E từng là nạn nhân rồi. Đang chạy bị ông oto mở cửa hất văng ra đường lăn lông lốc. May không có xe đang sau cán lên nhưng ba e cũng bị gãy chân. Giờ đi oto thì xuống xe e cũng áp dụng việc mở cửa bằng tay phải. Cách đó khá hay và tiện. Chỉ có điều hồi hộp là sẽ có 1 ngày xấu trời nào đó mình lơ đễnh nghĩ chuyện gì rồi mở cửa ẩu thôi. Nên chuyện lên xuống xe nó cũng quan trọng lắm phải luôn tập trung.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Không liên quan lắm. Chiều nay một ông chở bình ga mà ràng không kỹ rơi xuống đường làm ông Baemin té lăn lông lốc, cái bình ga lăn tròn tương vào đuôi chiếc vios đang đậu bên đường. Em đi song song và sau ku Baemin tí xíu bóp thắng lết bánh luôn. May không té và không bị ủi đít. Đến nản mấy ông giao hàng.

Hạng D
26/3/17
2.611
4.674
113
Nhiều hãng xe đã có gập gương điện rồi mà chả chịu tích hợp vào nút lock cửa xe. Tắt máy ngắm nghía xong thì phải gập gương mới mở cửa. Trong khoảng 10s đó ở VN tiềm ẩn nhiều rủi ro bất ngờ.
Suy nghĩ của bạn rất lạ đời, gây bất tiện và nguy hiểm cho chính bạn thôi. Khi có chuyện khẩn cấp ngồi đợi 10s mới mở dc cửa xe chắc chết trên xe rồi. Nhà sản xuất làm xe luôn hướng tới người sử dụng chả ai khùng đi làm ngược lại

Hạng B2
18/2/21
281
2.523
93
Cái này nhiều năm trước em đi học bằng lái B2 thầy cũng nhắc hoài. Giờ thành quen, trước khi muốn mở cửa thì ngó gương coi có ai đang đến gần không. Còn khi mở cửa thì dứt khoát phải ngoái đầu lại nhìn ngó kỹ càng. Thỉnh thoảng đường đông hơi mất thời gian tí, nhưng không ảnh hưởng tới ai.

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng C
21/12/19
527
1.462
93
40
Ở VN thì mở cửa bên nào cũng phải cẩn thận quan sát, xe đậu sát lề, vợ mình mở cửa bên phụ mà nhiều lần xém bị mấy ông 2b leo lề quẹt :D
chính xác luôn bác ơi, mỗi lần bà hay f1 cả chuẩn bị mở cửa là em đọc cảnh báo như: chú ý quan sát phía, phía sau và bên hông trước khi mở cửa.
Em đã hướng dẫn cho bà cả và mấy nhóc cách quan sát trước khi mở cửa xe.
Và cũng hướng dẫn đóng cửa xe, đóng cốp xe sao cho êm ái nhất vì nhiều người đóng cửa xe mạnh tay quá, kêu "ầm ầm" làm người ngồi trong xe rất khó chịu, cái đầu nó ong ong lên.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Mấy ông kĩ sư oto ăn cho cố vô rồi nghĩ ra những cái gì đâu không, có mỗi vụ mở cửa xe bất ngờ mà bao năm nay không giải quyết được.

Hạng F
29/10/16
11.576
22.162
113
Pháp
tui nhớ có đọc một bài báo nói về cách mở cửa xe khi xuống đại loaị là bên tài khi mở cửa xe phải dùng TAY PHÀI để mở cửa,mới đầu mình nghĩ nó ngược đời nhưng khi thực hành thì mới thấy nó hay ở chỗ là bạn phải xoay người qua trái để mở cửa bằng tay phải,khi đó tầm nhìn của bạn về phía sau rất rộng,dễ quan sát xem có ai vượt lên không rồi mới mở cửa,tránh trường hợp như trên!tuị tây nó nghĩ ra hay thặc.
Đúng vậy , chỉ cần dùng tay phải mở cửa, vừa nhìn chiếu hậu trái là thấy ngay có chương ngại vật hay không . Còn bên phải thì dùng .... tay trái ạ và cũng nhìn chiếu hậu phải .....Làm sao thành thói quen là OK.