Hạng F
29/10/16
11.586
22.232
113
Pháp
Nên nhớ là EURO6D-temps nhé ... kh phải vượt rào như VN mình nghĩ đâu . Đây là xứ tư bản, cạnh tranh thị trường. Các bạn kh hiểu thì hỏi, chứ đứng phán kiểu .. xì tiền là xong từ 4 lên 5 nha.

Cũng giống lộ trình cấm xe máy của VN vậy thôi. Dăm ba bữa lại gia hạn lộ trình.
Tiện tôi nói luôn, Máy dầu ... nhiều khi ô nhiểm còn ít hơn cả máy xăng nhé, và dỉ nhiên giá thành đắt hơn nhiều . và bạn đánh đồng VN như các nước phát triển như VN là tư duy của bạn .. tôi không bàn đến. Nhưng theo cách viết của bạn có lẽ là kiểu và phong cách của bạn dmqtrieu chăng ?
Lộ trình của Eu là cấm máy dầu mà, merc đi ngược
Sai và đúng, nếu như ở các nước phát triển và nghiêm ngặt như EU thì khác xa VN mình.Bạn chịu khó check về kỹ thuật xe dầu ... dành cho xe tải và áp dụng qua xe con (Adblue/catalizer/start&stop ...) Thân !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/11/13
3.849
4.669
113
Nên nhớ là EURO6D-temps nhé ... kh phải vượt rào như VN mình nghĩ đâu . Đây là xứ tư bản, cạnh tranh thị trường. Các bạn kh hiểu thì hỏi, chứ đứng phán kiểu .. xì tiền là xong từ 4 lên 5 nha.

Tiện tôi nói luôn, Máy dầu ... nhiều khi ô nhiểm còn ít hơn cả máy xăng nhé, và dỉ nhiên giá thành đắt hơn nhiều . và bạn đánh đồng VN như các nước phát triển như VN là tư duy của bạn .. tôi không bàn đến. Nhưng theo cách viết của bạn có lẽ là kiểu và phong cách của bạn dmqtrieu chăng ?

Sai và đúng, nếu như ở các nước phát triển và nghiêm ngặt như EU thì khác xa VN mình.Bạn chịu khó check về kỹ thuật xe dầu ... dành cho xe tải và áp dụng qua xe con (Adblue/catalizer/start&stop ...) Thân !

Tôi sống ở EU 5 năm đủ để tôi biết cách các chính phủ bên đây hoạt động. Đọc chơi 1 vi dụ điển hình nhé: Madrid là 1 nơi đi đầu trong việc cấm các xe máy dầu. Năm 2016 họ tuyên bố năm 2020 sẽ cấm các xe máy dầu cũ vào các trung tâm thành phố. Giờ thì Vẫn không có chuyện gì xảy ra thưa anh
https://autovistagroup.com/news-and-insights/madrid-lifts-its-ban-heavily-polluting-vehicles
Ben đó xe máy dầu nhiều gấp mấy lần xe máy xăng và nếu cứ cấm hết thì nhân dân cần lao ở bển lại biểu tình vì họ biết đi bằng gì, đâu phải ai cũng có tiền mua xe mới :)

Hạng C
11/1/15
611
561
93
Hanoi, Vietnam
Dành dụm tiền bao nhiêu năm cuối cùng em nó cũng đã ra mắt.
Thôi ngắm thế đủ rồi, em ra rút tiền làm con Ware chạy grab đã, đi xe đạp mãi cũng mỏi chân.

Hạng F
3/10/15
9.836
12.101
113
Vãi linh hồn xe mới lại không có cái anten trên nóc như E mới rồi.
Nhìn như trọc đầu vậy.
Nhiều người mua E mới đã phải ráng gắn thêm cái anten không zin lên nóc cho ra xe Merc hic. Sao lại bỏ nhỉ

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Hóng cái giá hợp lý để anh em còn nâng cấp xe.

Hạng D
15/11/13
3.849
4.669
113
Gần như tất cả các hãng bán bên EU đều có bản chạy dầu hết đấy, EU cực kì chuộng máy dầu
EU cần xe máy dầu như VN cần xe máy vậy. Và các hãng xe EU luôn lobby để hoãn lại lộ trình cấm xe máy dầu

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.232
113
Pháp
Tôi sống ở EU 5 năm đủ để tôi biết cách các chính phủ bên đây hoạt động. Đọc chơi 1 vi dụ điển hình nhé: Madrid là 1 nơi đi đầu trong việc cấm các xe máy dầu. Năm 2016 họ tuyên bố năm 2020 sẽ cấm các xe máy dầu cũ vào các trung tâm thành phố. Giờ thì Vẫn không có chuyện gì xảy ra thưa anh
https://autovistagroup.com/news-and-insights/madrid-lifts-its-ban-heavily-polluting-vehicles
Ben đó xe máy dầu nhiều gấp mấy lần xe máy xăng và nếu cứ cấm hết thì nhân dân cần lao ở bển lại biểu tình vì họ biết đi bằng gì, đâu phải ai cũng có tiền mua xe mới :)
  • Cám ơn bạn bình luận, nếu bạn đọc lại thì là "xe máy dầu cũ" chứ kh phải xe máy dầu mới
  • Link của bạn có thể có vấn đề
  • Bạn hy vọng là từng đi xe dầu và từng luôn đổi xe và cảm nhận kỹ thuật mới
  • Có những ngày quá ô nhiểm thì họ sẽ cấm theo luật từng quốc gia (chẳng lẽ, độ ô nhiểm, năm xe ...)
Và bạn chỉ có 5 năm sống ở EU, chưa chắc nắm hết những gì ở các nước châu âu phát triển đâu , tôi đã qua năm thứ ... 40 ở EU rồi mà còn rất nhiều chuyện phải học hỏi, tìm tòi , cập nhật liên tục mà còn hụt hơi với những kỹ thuật tiến triển quá mau lẹ

Ngoài ra nó còn có hybrid .... dầu nửa nhé, (Twin drive) kh chỉ có Xăng điện đâu nhé bạn

Thí dụ hybrid dầu

Rất vui vẻ khi chia sẽ cùng bạn, có thể là những điều tôi cũng chưa được biết nhiều hay chưa biết được .

Thân bạn !

Vãi linh hồn xe mới lại không có cái anten trên nóc như E mới rồi.
Nhìn như trọc đầu vậy.
Nhiều người mua E mới đã phải ráng gắn thêm cái anten không zin lên nóc cho ra xe Merc hic. Sao lại bỏ nhỉ

Theo bạn thì bạn có dùng anten đó hay không ? hay chỉ để chơi. Với thời đại nầy anten kh còn đứng trong vị trí bắt buộc, vì nó quá dư thừa, tất cả đều qua điện thoại của bạn.

Có những thứ cần thiết thật sự thì nên để vào cũng như có bài kiếng màu, kiếng dán vậy ...