Hạng B1
E chưa đi măng đen bao giờ. Vì nó lỡ dỡ đường ra Bắc. Nên hẹn hôm nào làm tour Măng đen riêng để tận hưởng cái không khí buồn của em nó.
Tây nguyên vẫn còn nhiều điểm nên ghé qua, chỉ ngại là khoản cách giữa các điểm hơi xa nên chiếm nhiều tg tring hành trình

Hạng B2
23/10/11
389
486
63
Vũng Tàu
Cung này dễ đi mà bác, tùy theo là nhà bác đi người lớn trẻ nhỏ như thế nào và sở thích của gia đình là gì thì mình sắp xếp đi thôi. Mình xin đề nghị cung đường như sau, dựa theo kinh nghiệm mình đã đi một số lần :
- Ngày 1 : SGN - BMT : theo QL14 lên Ban Mê, dọc đường có thể ghé quán cơm niêu HƯơng Miền Tây ăn trưa, ngon giá phải chăng và sạch sẽ. tới Cư Jut thì rẽ phải vào QL28 đi thác Dray Sáp, Dray Nur. Trong đây còn 1 số cây rừng rất to và đẹp, chụp hình gần cái thác cũng có những góc đẹp lạ đó bác. Sau đó đi tiếp lên BMT. Trên đó thì mình thấy ở khu đường Ngô Quyền có KS ở tốt (Ban Mê Central), chung quanh đó buổi tối có nhiều quá cafe đẹp, nem nướng Thanh Hùng cũng khá nổi tiếng, hoặc qua bên đường Lê Thánh Tông cũng có nhiều quán ăn, dễ chọn lựa.
- Ngày 2 : BMt - Pleiku : sáng ăn sáng, ghé Bảo tàng cà phê đường Nguyễn Đình Chiểu, uống cà phê, chụp ít hình sống ảo rồi lên đường đi Pleiku. Tới Pleiku thì chắc là trưa, ăn cơm gà Mỹ Tâm hoặc phở 2 tô. Lấy phòng KS rồi đi lòng vòng TP chơi, tối ăn gà nướng cơm lam. Pleiku nhiều quán cafe lắm, tha hồ đi nếu thích. Mình thì toàn ngủ sớm lấy sức sáng hôm sau đi tiếp nên không có đi.
- Ngày 3 : đi chùa Minh Thành đường Nguyễn Viết Xuân, chùa xây theo kiến trúc Đài Loan rất đẹp. Thật ra mình rất thích Pleiku vì có nhiều điểm rất hay, đi hoài chưa hết nữa. Ngoài chỗ đó thì có những điểm du lịch nhiều người biết như Biển Hồ, chùa Bửu Minh (theo ý cá nhân mình thì không đẹp bằng chùa Minh Thành), trang trại chè (trà) Biển Hồ, hàng thông cổ Biển Hồ (rất đẹp, nằm chung 1 cụm với chùa Bửu Minh), đồi chè Bàu Cạn, rừng thông bonsai Dak Đoa, núi lửa cổ Chư Đăng Ya, nhà thờ cổ Hà Bầu...tuy nhiên nếu bác không có nhiều thời gian thì chọn lọc những điểm trên mà sắp xếp.
- Ngày 4 : Pleiku - Quy Nhơn : theo đường QL19, ngang qua đồi thông Hà Tam, đèo Mang Yang, đồi thông bonsai Dak Đoa, về gần tới Quy Nhơn thì có bảo tàng Quang Trung, KDL Hầm Hô, Tháp Chăm Dương Long...
- Ngày 5 : Quy Nhơn thì dễ đi rồi, bác thong thả chạy qua cầu Thị Nại tới Kỳ Co Nhơn Lý chơi cho biết, đi Eo Gió (giờ phải mua vé của FLC)...
Trên đường trở về thành phố thì ghé qua thăm nhà thờ Làng Sông, một trong 3 nơi đặt xưởng in đầu tien của Đông Dương để in kinh sách của các cha truyền giáo, từng là Tiểu Chủng Viện đào tạo linh mục. Có gì bác gg thêm để biết lịch sử của ngôi nhà thờ này.
Trong TP Quy Nhơn thì có Tháp Đôi, Tháp Bánh Ít, ăn uống thì buổi tối ra phố ẩm thực đường Ngô Văn Sở là đầy đủ, ngon giá bình dân. Ngoài đường Xuân Diệu thì có nhiều quán hải sản. Bún cá Ngọc Liên, Phượng Tèo đường Trần Hưng Đạo...
Đi chơi thì nhiều thông tin lắm, không có việc gì khó, chỉ sợ tiền không nhiều !
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ thú vị.
Thông tin bạn này đưa ra quá đầy đủ. Phương tiện kết nối TT ai cũng có, cứ vừa đi vừa tra Google ra hết. Cứ mạnh dạn đi chủ thới, quan trọng đảm bảo an toàn giao thông cho mình và mọi người.

Hạng B1
14/8/20
85
174
33
40
Bác đặt khách sạn ở khu Golden Bay hoặc cao cấp hơn thì có nguyên dãy resort bên phía biển gọi là biển Bãi Dài. Tắm bao phê nha bác, biển đẹp sạch và thoải như Phú Quốc vì nó là bán đảo, bỏ xa Nha Trang Phan Thiết, ngay cả Phú Quốc còn không sạch bằng. Tuy nhiên chỉ tắm ngày biển êm sóng nhẹ, đừng bơi ra xa quá và nên tắm nơi có đội cứu hộ. Bãi dài Cam Ranh giờ còn hot hơn Nha Trang

Bác đặt phòng cứ tìm trên Agoda có cả review luôn. Điểm ăn uống thì hỏi anh Google: "quán ăn ngon ở Nha Trang" sau đó đánh cái tên quán ăn mình muốn ăn lên google maps để xem review chi tiết luôn, hợp với mình không thì chọn.
Mình thích đi Cam ranh, ở khu Golden bay cũng rẻ, mỗi tội ăn uống chưa tìm dc quán ưng ý, mình ăn quán Biển rừng ( hay Hương biển gì đó quên rồi) ngay đầu cầu mới thì thấy giá cao và ăn cũng ko ngon. Bác có quán nào ưng ý thì giới thiệu em vs ( chổ ăn hải sản, ăn vặt, bánh xèo các kiểu)

để có được Hệ thống Giao thông đường bộ liên vùng, liên tỉnh kết nối, rộng lớn, hiện đại...

việc đầu tiên Việt Nam cần phải làm ngay là dành toàn bộ Tổng thu Ngân sách Quốc gia trong hàng năm chỉ để chi cho Quy hoạch, Thiết kế, Thi công xây dựng, Vận hành, Quản lý và Bảo trì Hệ thống Giao thông đường bộ. Việc chi đầu tư này cần phải làm liên tục trong 30 năm đến 50 năm tới

• Wow
Reactions: mit.jacmo84
Hạng D
10/7/10
1.244
1.640
113
Mình thích đi Cam ranh, ở khu Golden bay cũng rẻ, mỗi tội ăn uống chưa tìm dc quán ưng ý, mình ăn quán Biển rừng ( hay Hương biển gì đó quên rồi) ngay đầu cầu mới thì thấy giá cao và ăn cũng ko ngon. Bác có quán nào ưng ý thì giới thiệu em vs ( chổ ăn hải sản, ăn vặt, bánh xèo các kiểu)
Quán hải sản cầu mới ngay cầu mới chắc là quán hải sản tốt nhất lâu đời nhất và giá phải chăng, quán gà chỉ chín chiều cũng ngon, gần đây thấy quán xá mở nhiều ở trục đinh tiên hoàng có cả quán lãu dê. Cơm phần thì có quán Đồng Xoài ở quốc lộ 1 đặt họ cũng ship vào nơi mình ở hết. Thích nhất là biển Bãi dài, cát trắng, nước trong và sạch, bờ thoải, tuy nhiên có lúc sóng to thì thấy hơi nguy hiểm cho nên chỉ tắm lúc ít sóng và có cứu hộ. Y như Nha Trang và Dốc Lết 20 năm về trước vậy. Bây giờ thì 2 nơi đó, Phú Quốc, Phan thiết đều dơ vì nước thải dân cư xung quanh và sông đổ ra. Chỉ còn Bãi dài và Vân phong không có dân và sông đổ ra

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/11/10
249
2.574
93
Chổ ở thì mình thấy mấy bác giới thiệu anh ẩn sỹ…, còn về ăn uống thì lên mạng kiếm trước hoặc hỏi thử tiếp tân hay bảo vệ là dân địa phương họ chỉ cho!