Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
9/12/07
0
0
0
Chào các bác, em là lính mới tò te có một số vấn đề mong nhận được sự tư vấn của mng ạ.

Chả là em chuẩn bị cải tạo nhà (thêm tầng và sửa chữa kết cấu). Do tính chất cv và thời gian ko có nên em tìm tới đơn vị thi công chìa khóa trao tay. Qua nói chuyện thì bên thầu có đưa ra một hình thái chìa khóa trao tay dạng: Hợp đồng quản lý thi công.
HĐ này theo như chủ thầu giải thích, sẽ ko căn cứ vào dự toán xây dựng để ấn định giá trị HĐ xây dựng mà sẽ dựa vào thực tế thi công thanh toán. Tôi thi công bao nhiêu so với khối lượng thực tế, có giấy tờ hóa đơn, có giám sát của ông kiểm tra... ông thanh toán cho tôi bấy nhiêu. Điều này tránh được vấn đề thi công thừa/thiếu so với số lượng bóc tách ấn định trong HĐ như các HĐ chìa khóa trao tay thông thường.

Theo dạng HĐ này thì giá trị xây lắp bao gồm giá vật tư, nhân công sẽ đối chiếu thực tế để chi trả
Sau đó còn một phí gọi là phí quản lý và tổ chức thi công cho chủ thầu là 15% tổng GTXL

Như em hiểu thì nó tương ứng với chi phí cho phần xây thô và hoàn thiện. 15% tổng GTXL kia coi như là tương đương với phần hoàn thiện. Ko biết em nghĩ vậy có đúng ko?
Em cũng đang tính là sẽ phải ấn định một con số về tổng vốn đầu tư của nhà em. Ví dụ là 2,5 tỷ cho hoàn thiện công trình nhà. Như thế bên chủ thầu vẫn phải làm một dự toán xây dựng dựa trên budget đấy và cũng dễ hơn để khi chọn vật tư hoàn thiện ko bị quá budget và cũng cho CĐT dễ nhẩm tính và có phương án thi công.

Do lần đầu xây nhà nên em rất lúng túng. Mong các bác đọc qua HĐ và tư vấn thêm cho em về hình thức này và các vấn đề bấp cập hại trong HĐ ạ

Cảm ơn các bác.

PS: Em ko gửi kèm file hợp đồng trong bài viết được nên upload lên web. Các bác chịu khó down về giúp em (ko có virus gì đâu ạ): mediafire.com/?bh6zarp7e4q4u9y

Tập Lái
9/12/07
0
0
0
Còn về phía quyền lợi CĐT là em thì tn hở bác ơi
có gì bất lợi ko ạ ? Bác có lời khuyên nào cho iemmm hok

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113
Dẹp mẹ cái thằng thầu này cho lành bác chủ.
Ngày xủa nhà e có gổ kêu thợ về làm công cho đở tốn, vậy mà làm cái chuồng gà hết 2 tuần, cứ thấy ngồi đục đẻo suốt.
Bất lợi nhiều, tiền thợ sẽ trả cao. Chẳng hạn nếu bình thường thầu trả công 200 thì giờ trả 220/ngày? Thợ vẫn lảnh có 200' 20 kia vô túi thầu
Thay vì làm 3 tháng thì kéo dài 4 tháng, mổi tháng bao nhiêu tiền phải trả cho công nhân?...dẹp cho lành vì thầu này ko có tâm

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Thầu này rào trước rào sau cả, Sửa chữa hay xây mới đều tính được dự toán chứ làm gì mà phải đếm công tính tiền! Bác chủ nên cân nhắc đổi thầu đi.

Phần hoàn thiện thường chiếm khoảng 40%. Theo em bác nên làm dạng khoáng phần thô và nhân công hoàn thiện, bác mua vật tư hoàn thiện; so sánh giá giữa các cty trong phần thô với cùng bản vẽ, cùng yêu cầu chủng loại vật tư là biết ngay ai làm rẻ mà.

Tập Lái
9/12/07
0
0
0
Chủ thầu cũng đưa cho em lựa chọn làm HĐ chìa khóa trao tay kiểu chính thống nữa. Các bác thấy có sự khác biệt gì giữa loại HĐ này và HĐ chìa khóa trao tay thông thường ko ạ ? Chủ thầu bảo làm cách này vừa dễ cho nhà thầu làm mà cũng thuận tiện cho CĐT khi kiểm soát budget của mình và tránh bị bóc tách sai/áp khối lượng/vật tư ???

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
z3ro nói:
Hợp đồng quản lý thi công.
HĐ này theo như chủ thầu giải thích, sẽ ko căn cứ vào dự toán xây dựng để ấn định giá trị HĐ xây dựng mà sẽ dựa vào thực tế thi công thanh toán. Tôi thi công bao nhiêu so với khối lượng thực tế, có giấy tờ hóa đơn, có giám sát của ông kiểm tra... ông thanh toán cho tôi bấy nhiêu. Điều này tránh được vấn đề thi công thừa/thiếu so với số lượng bóc tách ấn định trong HĐ như các HĐ chìa khóa trao tay thông thường.
Theo dạng HĐ này thì giá trị xây lắp bao gồm giá vật tư, nhân công sẽ đối chiếu thực tế để chi trả
Sau đó còn một phí gọi là phí quản lý và tổ chức thi công cho chủ thầu là 15% tổng GTXL

cái này là làm quản lý dự án đó bác, nôm na lúc đó bác thầu làm kế toán + quản gia cho bác, thay mặt bác đứng ra gọi cai thợ, đi mua đồ cho bác. bác trả công = 15% tổng số tiền bác xây nhà.
em chưa coi cái HD của bác, nhưng đứng ra QLDA mà ăn đến 15% là hơi mắc đó bác, lúc trước em đứng 1 cái nhà cho bác steelman, em chỉ dám lấy có 5% thôi.
vì nếu bác lãnh thầu lời ăn lổ chịu thì lợi nhuận bác tính trên 10% 1 tí (kê cao quá đấu thầu thua ráng chịu - nhất là đấu thầu với mấy bác trên OS này :D ) để ra thi công có phát sinh lặt vặt không tính được hay quản thợ không chặt lổ công thì bác còn lời 10%, còn đi làm công cho chủ nhà - lỡ có lổ thì chủ nhà chịu rồi phần mình cứ lãnh đủ 15% thì hơi không công bằng.
với làm theo cách này thì các khoảng hoa hồng ck bác thầu phải đưa lại cho chủ nhà (chứ làm công còn đòi ăn lời hơi bị kì) ngược lại vì bác chủ nhà cũng biết cửa lời của ông thầu rồi nên cũng giữ giá dùm đừng share chết các nhà thầu khác :D, nên nói chung làm kiểu này chỉ nên anh em thân trong nhà làm với nhau (không so sánh với QLDA công trình lớn nhé) còn không cứ cho thiết kế rõ ràng, dự trù hết các hạng mục mình cần làm rồi cho báo giá tổng thầu là tốt nhất.

z3ro nói:
Như em hiểu thì nó tương ứng với chi phí cho phần xây thô và hoàn thiện. 15% tổng GTXL kia coi như là tương đương với phần hoàn thiện. Ko biết em nghĩ vậy có đúng ko?
cái này bác chủ nhầm rồi, phần hoàn thiện nhiều khi chiếm hơn 60% chi phí đấy bác, tùy theo phong cách kiến trúc bác theo.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/09
127
97
28
Ca này đẻ khó (cải tạo nâng tầng )nên rủi ro cao. Vì vậy cty Xd chơi chiu này hay nà.

Status
Không mở trả lời sau này.