Tập Lái
14/7/23
2
4
3
36
Kia Cerato 2017 AT bị báo lỗi động cơ biểu tượng "cá vàng". Thỉnh thoảng xe đang chạy thì bị tắt máy, nhất là khi trời nắng mở max điều hoà, hiện tượng trước khi tắt máy là khi xe đang chạy chậm nhất là lên dốc đạp ga không phản ứng, phải đạp mạnh ga mới lên ga, còn ko đạp mạnh ga thì xe đi chậm và tắt ngang máy.

Đã đến hãng kiểm tra và Hãng đã vệ sinh rã máy, thay bugi,...hết 17tr7 rồi Xoá lỗi nhưng vài tuần sau đèn báo lỗi lại sáng và tình trạng tắt máy lại bị.

Sau đó hãng bảo phải thay cặp cảm biến Oxy 5 triệu. Thay xong vài tuần sau vẫn bị lại.
Mình ra gara thì bảo thay thử con cảm biến bơm xăng 4 chân 1 triệu, thay xong vẫn bị. Giờ gara bảo còn lỗi cuối cùng là ở hộp đen, mang hộp đen đi kiểm tra.

Ai từng gặp trường hợp này hoặc thợ nào rành giúp mình với ạ, chư mệt mỏi vs con cá vàng này quá rồi.

Help me, Kia Cerato 2017 bị báo lỗi động cơ, xe thỉnh thoảng đang chạy thì tắt máy
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Hiện tượng là nó chết ko chết luôn, mà cứ cà dựt cà tang kiểu này khổ bác chủ quá.
Xe em trc cũng bị, cũng y chang, chạy chậm hay dừng đèn đỏ mà đạp ga là giật giật tắt máy. Nó lặp đi lặp lại cũng 3-4 lần, lần cuối là dừng luôn khỏi đề lên đi lại dc.
Em lấy máy OBD ra test thì hư cảm biến MAF, e lấy chai Brake Cleaner ra xịt vô cho giảm nhiệt độ cảm biến, đề lên đi chậm lếch dc về tới nhà (lúc đó ra khỏi nhà dc 3km). Xong em mua con MAF lắp vô là chạy phà phà thôi.

Mấy thánh gara với hãng đi rã máy thì cũng chịu. Với cái bệnh này đi tới gara sửa thì ko bị, đang đi ngoài đường lại bị thì cũng ko trách dc họ. Ngon nhất là ngay lúc chạy bị lỗi, cắm máy vô test là chính xác nhất. Đầu tư cái đầu OBD đi bác, có 5-600k (kèm apps full bản pro cài trên điện thoại) là đi đâu chả sợ gì.

Tập Lái
14/7/23
2
4
3
36
Hiện tượng là nó chết ko chết luôn, mà cứ cà dựt cà tang kiểu này khổ bác chủ quá.
Xe em trc cũng bị, cũng y chang, chạy chậm hay dừng đèn đỏ mà đạp ga là giật giật tắt máy. Nó lặp đi lặp lại cũng 3-4 lần, lần cuối là dừng luôn khỏi đề lên đi lại dc.
Em lấy máy OBD ra test thì hư cảm biến MAF, e lấy chai Brake Cleaner ra xịt vô cho giảm nhiệt độ cảm biến, đề lên đi chậm lếch dc về tới nhà (lúc đó ra khỏi nhà dc 3km). Xong em mua con MAF lắp vô là chạy phà phà thôi.

Mấy thánh gara với hãng đi rã máy thì cũng chịu. Với cái bệnh này đi tới gara sửa thì ko bị, đang đi ngoài đường lại bị thì cũng ko trách dc họ. Ngon nhất là ngay lúc chạy bị lỗi, cắm máy vô test là chính xác nhất. Đầu tư cái đầu OBD đi bác, có 5-600k (kèm apps full bản pro cài trên điện thoại) là đi đâu chả sợ gì.
Mua con OBD để đi gặp lỗi cắm vào test à bác? Còn chưa chắc con xe mình cũng bị lỗi cảm biến MAF phải ko bác ?

Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Mua con OBD để đi gặp lỗi cắm vào test à bác? Còn chưa chắc con xe mình cũng bị lỗi cảm biến MAF phải ko bác ?
Đúng rồi bác, nó đang bị lỗi cắm vào ra ngay, chứ đợi về gara nó lại hết lỗi, cái khó ở đây là nó ko chết luôn nên khó bắt bệnh.
Còn MAF là cái lỗi của xe mình, kinh nghiệm mình chia sẽ vậy chứ cái của bác chưa chắc đâu. Nhưng khả năng cũng cao đó bác.
Nếu tài chính có thì bác mua MAF về tự lắp vô đi thử xem còn lỗi ko? nếu vẫn bị thì coi như để dự phòng. Xe của mình lúc nào cũng có các cảm biến để dự phòng sau cốp, có gì tháo ra thay luôn cho chắc :D

Hạng B1
29/1/16
70
187
33
54
Trước Ỉn xe mình cũng bị.Bơm xăng bị hư đó bác chủ.Xe mình V 2009 nó hiện lỗi chập chờn ,tắt máy nghỉ tí thì được.Chạy 1 đoạn lại bị .Súc bình xăng thì toàn cặn.Thay bơm vs súc b xăng thì hết

• Like
Reactions: PMH82
Tập Lái
19/2/22
36
26
18
35

Bạn ơi mua obd này của hãng nào ổn ak