Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
Các bác giúp em với.

Em mượn xe và chẳng may làm thất lạc sổ đăng kiểm xe Kia Carens.
Khẳng định không bị mất chộm nhưng chắc là rơi hay bỏ lẫn đâu rồi tìm mãi chưa ra. Bây giờ trường hợp phải làm lại thì thủ tục như thế nào? Chi phí bao nhiêu? Có mất nhiều thời gian không và/hoặc có cách nào làm nhanh không. Trong qu1a trình chờ làm lại đăng kiểm nếu đi đường (có đơn cớ mất của Công An) có bị phạt gì không?

Xe đăng kiểm lần đầu khoảng 10/2010 tại Kinh Dương Vương, Bình Tân

Đội ơn các bác.

Em bổ sung thêm tí thông tin để bác nào biết thì giúp em:
Xe gia đình mới, không độ chế gì chỉ gắn thêm baga nóc, cản sau, ốp inox và gắn camera dze.
Biển 5 số 51A...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/7/10
133
24
18
Bác làm tờ đơn trình bày việc mất sổ có xác nhận của Công an phường. Đem xe và giấy đó đến Trung tâm Đăng kiểm xe cơ giới số 5001S Địa chỉ: 137 Kinh dương vương để kiểm định lại. Chúc bác may mắn

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
Sau khi mang xe lên điểm đăng kiểm lần đầu hỏi thủ tục cấp lại sổ đăng kiểm thì được trả lời chỉ có thể làm đăng kiểm lần 2, không cấp lại.
Theo đăng kiểm cũ thì chu kỳ đăng kiểm tiếp theo là sau 30 tháng (đến tháng 6/2013) nhưng nếu phải làm đăng kiểm lần 2 thì chu kỳ đăng kiểm chỉ còn 18 tháng (đến tháng 12/2012)
Điều này thật vô lý vì thực tế xe tôi vẫn còn rất mới, tem đăng kiểm lần đầu vẫn còn dài hạn và không thay đổi gì về kết cấu, tính năng của xe. Tôi cũng khẳng định không thuộc trường hợp vi phạm giao thông bị thu giữ sổ đăng kiểm. Tại sao lại không thể cấp lại.
Nếu phải làm lại đăng kiểm lần 2 tôi sẽ mất nhiều thời gian hơn cho việc đi đăng kiểm vì chu kỳ giảm.

Các bác tư vấn giúp em cái.

Hạng C
1/11/10
738
12
18
KienTrungTK21 nói:
Sau khi mang xe lên điểm đăng kiểm lần đầu hỏi thủ tục cấp lại sổ đăng kiểm thì được trả lời chỉ có thể làm đăng kiểm lần 2, không cấp lại.
Theo đăng kiểm cũ thì chu kỳ đăng kiểm tiếp theo là sau 30 tháng (đến tháng 6/2013) nhưng nếu phải làm đăng kiểm lần 2 thì chu kỳ đăng kiểm chỉ còn 18 tháng (đến tháng 12/2012)
Điều này thật vô lý vì thực tế xe tôi vẫn còn rất mới, tem đăng kiểm lần đầu vẫn còn dài hạn và không thay đổi gì về kết cấu, tính năng của xe. Tôi cũng khẳng định không thuộc trường hợp vi phạm giao thông bị thu giữ sổ đăng kiểm. Tại sao lại không thể cấp lại.
Nếu phải làm lại đăng kiểm lần 2 tôi sẽ mất nhiều thời gian hơn cho việc đi đăng kiểm vì chu kỳ giảm.

Các bác tư vấn giúp em cái.
bác phải chịu vậy thôi, nếu có gì thắc mắc bác gọi 0913.980.722 Mr Vũ, mình đã từng bị mất và làm lại sổ mới, nhưng sau đó thì tìm lại được, bây giờ trong xe có 2 sổ, nhưng chỉ 1 sổ có giá trị. Việc này bác nên gọi mình sẽ hướng dẫn thêm cho bác.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
không hiểu ý bác lắm.
tui Civic mới mua đăng kiểm lần đầu 30 tháng (2,5 năm) không mất sổ, vửa rồi đến hạn vào kiểm ra cái tem 18 tháng --> đúng luật quy định.
bác mất sổ, cấp sổ lưu hành mới, theo luật phải kiểm tra lại xe --> xem như lần 2 --> 18 tháng là phải rồi

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
Thanks các bác đã nhiệt tình tư vấn và hỗ trợ.
Về thủ tục em đã hỏi kỹ và bên đăng kiểm đã trả lời đúng trách nhiệm, em xin trích lại nội dung trả lời đăng bên www.dangkiemOto.com

Chào bạn Trung.
Cơ quan Đăng kiểm 5001S đã thực hiện rất đúng theo qui định. Qui định của Nhà nước là:
- Kiểm định lần đầu cho xe mới xuất xưởng chu kỳ là 30 tháng, từ lần thứ hai trở đi chu kỳ là 18 tháng. Họ đã đúng
- Mất sổ KĐ là phải đi đăng kiểm lại, không có qui định cấp lại sổ, giấy chứng nhận ATKT, tem... 5001S đúng.
Cơ quan Đăng kiểm chỉ làm theo qui định: không làm khó, không vu vi, không theo ý tưởng suy diễn của khách hàng. Và vậy khách hàng cần cẩn thận lưu giữ Sổ kiểm định, đăng ký xe, bằng lái, bảo hiểm, chứng minh nhân dân...
dangkiemOto.com

Em đã quyết định đi đến thương lượng với chủ xe và đồng ý bồi thường 3 triệu để họ tự đi đăng kiểm lại, em lấy được xe máy về, không phải tham gia gì nữa cả.