Hạng D
28/10/19
1.233
4.305
113
Giờ chủ đất yêu cầu khai giá thấp (mình nghĩ là thấp hơn giá cơ quan thuế chấp nhận), nếu không thì trả cọc. Giờ nói sao chủ đất đồng ý khai 1/2 giá thực anh, chủ đòi khai 1/8 giá thực.

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Giờ chủ đất yêu cầu khai giá thấp (mình nghĩ là thấp hơn giá cơ quan thuế chấp nhận), nếu không thì trả cọc. Giờ nói sao chủ đất đồng ý khai 1/2 giá thực anh, chủ đòi khai 1/8 giá thực.
HĐ cọc không có điều khoản phải ghi giá HĐMB thấp (ko ai dám ghi), thì chủ đất lấy gì đòi ghi thấp??
Giờ đến đúng ngày ra công chứng mà chủ đất ko ra là chủ đất phá HĐ, kiện đòi đền bù gấp đôi tiền cọc, coi bên nào cứng hơn thôi.
Nếu thích lô đó quá rồi thì thương lượng hỗ trợ cho chủ đất một phần số thuế TNCN 2% tăng thêm mà chủ đất phải nộp để cho nhanh đi bác.

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
giá ghi trện HD bằng giá của NN thì được không bác ?
Ở đâu mình ko biết, ở SG ghi vậy là không qua được cửa thuế đâu, bạn coi các comment bên trên đã nói rồi đó

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Q9 giá hd 6t2, ghi giá 4t, cùng miếng đất đó giao dịch hồi đầu năm công chứng 1t ngon ơ :confused:
Đứa em mình, bán 4.1 tỷ, ghi 2.1 tỷ, trả về kèm lời nhắn, ghi cho đúng, lô này không thể dưới 3.5 tỷ. Lần nữa ghi sai là chuyển CA ngay. Về ghi đúng giá luôn.
Éo đùa được với Thuế đâu! :(

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
có nên tag bác kia vào để làm thớt xôm hơn nữa ko nhỉ ? :))
Thì bác ấy lại mắng, chỉ mấy thằng ngu mới nghe Thuế hù. Căn cứ đâu. Lên CA thì lên chứ sợ gì! :D:D:D
Ù móa, Thuế bi chừ, nó bắt thóp chỉ lệch vài trăm triệu! Giá nó đưa ra đe, đúng là giá, mà có thể trong phút chủ cần tiền quá, sẽ chấp nhận giao dịch.

Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Thuế đang xiết cả mấy năm nay rồi mà, giờ thử ghi giá thấp hơn giá thật quá nhiều xem ra có đóng thuế được không thì biết ngay mà :(
Không có luật nào quy đi định vụ này hết, chẳng qua là cán bộ biết giá thị trường rồi làm khó thôi. Thử đòi nó trả lời bằng văn bản coi có thằng nào dám không?
Tài sản của tôi, tôi muốn bán giá nào là tùy tôi, tôi thích bán rẻ kệ tôi, các anh cứ căn cứ theo luật mà áp thuế.
Do mình ngại rắc rối lằng nhằng chậm quay vòng vốn và vài chục triệu không đáng để mất cơ hội đầu tư khác nên chấp nhận thôi.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Không có luật nào quy đi định vụ này hết, chẳng qua là cán bộ biết giá thị trường rồi làm khó thôi. Thử đòi nó trả lời bằng văn bản coi có thằng nào dám không?
Tài sản của tôi, tôi muốn bán giá nào là tùy tôi, tôi thích bán rẻ kệ tôi, các anh cứ căn cứ theo luật mà áp thuế.
Do mình ngại rắc rối lằng nhằng chậm quay vòng vốn và vài chục triệu không đáng để mất cơ hội đầu tư khác nên chấp nhận thôi.
Trừ phi anh thực sự bán giá thấp, nếu không, không phải ngại, mà là gần như không thể làm khác, nếu Thuế và CA quyết tâm làm căng, truy cùng thu tận. Sơ hở trong giao dịch đầy ra đấy, bịt kiểu nào cũng không hết, truy 1 hồi ra ngay. Lý với chả luận!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
14/8/17
1.046
1.457
113
42
Chuyển khoản ngân hàng đúng số tiền khai, còn lại tiền mặt đc ko các bác?

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Chuyển khoản ngân hàng đúng số tiền khai, còn lại tiền mặt đc ko các bác?
Mình kể anh 1 vụ có đăng báo: Giao dịch ghi giá thấp, tiền mặt trao tay. Thuế chuyển CA điều tra. CA trưng ra bằng chứng, bên mua rút tiền từ tài khoản, bên bán gửi tiền tiết kiệm vào tài khoản ngay sau đó, số tiền hoàn toàn trùng khớp nhau và trùng khớp với số tiền ghi trong HĐ lập tại công ty môi giới (bằng chứng và lời khai của Môi giới và bên Mua).

Nếu anh bảo đảm được, giao dịch hoàn toàn bằng tiền mặt và không để lại bất cứ chứng cứ nào về việc này, không có bất cứ hợp đồng mua bán nào ghi số tiền thực, cũng như 3 bên Mua, Bán, Môi giới đồng lòng 1 lời khai, chấp nhận mọi rủi ro pháp lý hình sự để bảo vệ chút tiền tiết kiệm được cho bên Bán, thì anh cứ vô tư.

Nhưng theo mình biết, HĐ ghi giá thực và giấy giao nhận tiền, bên Mua, Bán và Môi giới nhất định phải lập và giữ kỹ, vì đây là bằng chứng giúp họ tránh khỏi rủi ro pháp lý và tài chính 1 khi việc giao dịch có tranh chấp. CA bóp rái, chắc chắn họ đưa ra, vì trong 2 thằng Môi giới và Mua, 1 thằng không đưa, mà thằng kia đưa, thì thằng không đưa dính tội cùng thằng Bán ngay.

Hồi giờ ai cũng lách thành công, vì Thuế làm lơ, nhưng lại tưởng bản thân giỏi, không ai bắt được mình.

Giờ họ làm căng, mình cũng mong anh nào làm sai mà cương, xem tình hình thế nào, để cả làng bắt chước, chứ đứa em mình, là thua. Bên Thuế, bên Mua, ép nó chả còn cách nào đành khai thực. Muốn kiện cũng không được vì làm gì có thằng Mua nào chịu trả tiền 95 % rồi chấp nhận chờ sang tên trong mấy tháng để thằng Bán đi kiện!