Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
jungle nói:
Các xe xịn như Cerato không sử dụng dây cáp thông thường để kéo van gas trên pedal, mà nó sử dụng một con IC Hall lắp ngay cái càng pedal đạp gas, trên càng pedal gas nó lắp một thanh nam châm, khi ta đạp gas vô thì thanh nam châm này sẽ đi ngang qua con IC Hall tạo ra một từ trường để con IC hall dẫn điện, điện thế của đầu ra ic hall rất tuyến tính, nó lên từ 0 - 5V tuỳ theo pedal đạp sâu hay cạn. Đạp càng sâu điện thế V out càng cao.
Việc chỉnh vị trí lại của con ic T231 tức là hiệu chỉnh để điện thế ngỏ ra lúc chưa đạp có điện thế cao hơn 0.7 volts, khoảng 1 volts, như vầy khi đạp gas vô thì điện thế ở chân out của ic hall sẽ tăng lên tức thì, không có thời gian delay, điện thế out này sẽ đưa vào ECU xử lý, điện thế càng cao, ECU sẽ ra lệnh mở van gas càng lớn, tốc độ tăng lên nhanh hơn.
Khi lắp đặt linh kiện T231 nhà sản xuất muốn cho cerato tăng tốc từ từ, do đó họ chỉnh cho điểm chết(Dead spot) hơi lớn để xe có sự delay nhỏ khi tăng tốc, nay ta chỉnh lại điểm dead spot nhỏ lại thì xe sẽ tăng tốc mau hơn, nhưng như vậy cũng nguy hiểm đối với người điều khiển xe không phải là dân pro, nếu Lady mà lái xe của Brabus dễ hun đít xe khác mỗi khi dừng đèn đỏ lắm à.
Do đó để chế Cruise control cho Cerato là điều rất khả thi
Xe em Cerato nhập 2009 dùng cáp kéo bướm ga. k có IC hall bác ơi . không chỉnh được . Đạp con miu

Hạng C
21/10/07
796
72
28
viet nam
em chỉnh rồi . không cần phải tháo cái chân gas ra làm gì . chỉ cần cái tô vít và đèn pin . rút dây điện ra . lấy cây viết xóa đánh dấu điểm giữa con ốc và ốp nhựa. chỉnh 1 tí thôi chỉnh nhiều sao em thấy garanti nó lên cao lắm . em lại phải chỉnh xuống ( lưu ý là sẽ bị nổi đèn chenk engine ) tự 1 lúc là nó tắt nhưng trong ECU nó vẫn lưu lỗi nhé . phải có máy mới xóa hết lỗi được các bác ah . nói chung là cũng tăng tốc hơn chút . nhưng chắc chắn sẽ hao xăng hơn 1 chút nhé .

Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
nhamtiensinh nói:
em chỉnh rồi . không cần phải tháo cái chân gas ra làm gì . chỉ cần cái tô vít và đèn pin . rút dây điện ra . lấy cây viết xóa đánh dấu điểm giữa con ốc và ốp nhựa. chỉnh 1 tí thôi chỉnh nhiều sao em thấy garanti nó lên cao lắm . em lại phải chỉnh xuống ( lưu ý là sẽ bị nổi đèn chenk engine ) tự 1 lúc là nó tắt nhưng trong ECU nó vẫn lưu lỗi nhé . phải có máy mới xóa hết lỗi được các bác ah . nói chung là cũng tăng tốc hơn chút . nhưng chắc chắn sẽ hao xăng hơn 1 chút nhé .
xe bác xe gì vậy, đời nào. sao xe em k có, chán thật

Hạng D
29/12/10
3.133
12.691
113
TP.HCM
coi chừng chỉnh bậy bạ nó dính vụ lổi chân ga như toyota thì mệt nha các bác , cẩn thận

Hạng C
21/10/07
796
72
28
viet nam
chạy hao xăng hơn nhiều các bác ơi . đậu đèn đỏ xe hơi gừ hơn . chắc chỉnh lại quá thấy thích hợp cho vượt xe và đường trường thôi . kéo thắng tay mà vẫn nhóm xe .

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
nhamtiensinh nói:
chạy hao xăng hơn nhiều các bác ơi . đậu đèn đỏ xe hơi gừ hơn . chắc chỉnh lại quá thấy thích hợp cho vượt xe và đường trường thôi . kéo thắng tay mà vẫn nhóm xe .
Em đã nói rồi, chỉnh cái này để dành cho đua xe thôi, chứ cho Lady chạy chắc hun đích xe khác banh chành hết! Nhà sản xuất đã cố tình chỉnh cho có dead spot đủ lớn để có thời gian delay, cũng nhầm mục đích an toàn cho người sử dụng mà.

Hạng D
5/9/09
2.219
464
83
may quá chưa chơi dzụ này, em cũng sợ bị như vụ kẹt chân ga thì toi

Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong
@nhamtiensinh: Lúc đầu em vừa chỉnh xong cũng bị như bác, tốt nhất là bác nên bớt lại một tí nữa, hoặc nếu bác có đồng hồ thi đo đúng 1.00 V là ok. Xe em giờ đã mất dead spot nên chạy rất phê và đâu hề hao xăng.

Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
brabus nói:
@nhamtiensinh: Lúc đầu em vừa chỉnh xong cũng bị như bác, tốt nhất là bác nên bớt lại một tí nữa, hoặc nếu bác có đồng hồ thi đo đúng 1.00 V là ok. Xe em giờ đã mất dead spot nên chạy rất phê và đâu hề hao xăng.
đúng rồi, mấy cái này phải chỉnh, rồi thử, rồi chỉnh đến khi nào ok thì thôi, anh em mình toàn thợ vườn, máy móc k, thiết bị đo cũng k nên phải làm thế.
xe em k có để mà chỉnh, đang bực cái cửa mình đây này hehe