Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
E nghĩ Altis và Civic gen10 giá nó cao hơn hơi bị "ít" nên ko cho vào chung mâm hahaha
À tại thấy tiêu chí xe hạng C là được. Biết thế em mang con Altis 1.8 bên cty em cho các bác thử. Vì thấy là đánh giá với chủ xe nên không đăng ký.
Mà Altis cũng "ít" vừa vừa bác ạ :D

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
838
24.627
93
À tại thấy tiêu chí xe hạng C là được. Biết thế em mang con Altis 1.8 bên cty em cho các bác thử. Vì thấy là đánh giá với chủ xe nên không đăng ký.
Mà Altis cũng "ít" vừa vừa bác ạ :D
Altis bản E CVT giờ ra giấy nhiêu bác

Hạng B2
4/10/17
125
58
28
48
Em là một trong các bác tham gia trải nghiệm, xin chia sẻ cùng các bác. Em đang đi M3 FL 2017 1.5 nhưng vì thích được trải nghiệm thêm những dòng xe khác nên vẫn tham gia đợt này (lúc mua xe thì em đã thử Focus trend, M3, Honda City), kì này đi vì em muốn được thử thêm Civic, Altis, Elantra vì đây là những mẫu xe em thích nhưng rất tiếc không có Civic và Altis, nhưng không sao vẫn có Elantra. Hôm đó em được trên mông các em Elantra, Focus ecoboost Titanium, Cerato và rất may mắn được anh chủ xe Elantra 1.6 AT cho lái thử chứ không chỉ là ngồi thử (có hơi không đúng policy của chương trình nhưng vì em đã rành lái xe rồi nên bác chủ Elantra cũng yên tâm giao xe cho em lái thử).
Sau khi lái thử Elantra em xin đánh giá sơ bộ như sau : cách âm tốt hơn M3 nhưng thua Focus một tí xíu, độ ồn từ bánh vọng lên nhỏ nhưng do đường khu đó khá tốt nên cũng không đánh giá hết được tiêu chí này. Tăng tốc khá tốt dù chỉ là bản 1.6, phuộc êm. Có điều em không thích ở Elantra đó là tay lái quá nhẹ, không được thật lắm, dù đi nhanh hay chậm thì nó vẫn nhẹ, lái thử ở chế độ Normal, bác chủ có nói chế độ sport nó cũng không nặng hơn nhiều lắm. Tại sao em lại biết nó nhẹ vì em đang chạy M3, tay lái rất đầm, hơi nặng nếu đi chậm nên đi tốc độ cao rất yên tâm, lái đến đâu đi đến đó, rất vừa tay. Sau đó em ngồi thử Cerato em hỏi luôn về tay lái thì bác chủ cũng nói nó rất nhẹ, đi trên 100km/1h hơi bị bê và lên 120 thì bác ấy phải gồng tay để giữ. Cuối cùng là ngồi Focus, bác chủ là người mê tốc độ, em lên xe là bác ấy đạp ga lút cán luôn, ôi thôi dính ghế, quá phê với động cơ ecoboost của ford, tay lái thì em đã thử xe trước đây nên em biết tay lái của ford cũng rất đầm chắc, đi trong phố thì lại nhẹ hơn M3 của em nên thích hơn. Túm cái váy lại em tổng kết như sau :
- Xe em M3 1.5 : nội thất đẹp (em chạy grab nên nhiều khách khen chứ không phải là em tự sướng hehe), gọn gàng, bố trí hợp lý, có thắng tay điện tử là yêu ngay, nhiều bác nói hàng tàu rẻ tiền thì em xin thưa là không hề, với mức giá đó thì như vậy là quá good, xin đừng so với các xe mắc hơn. Ngoại thất trung bình, hơi yểu điệu 1 tí, Civic, Elantra, Focus ăn đứt. Đèn xe trước sau quá tối, phải độ lại. Động cơ 1.5 hơi yếu so với phân khúc C, có khoảng lì chân ga nhất định nhưng được cái tiết kiệm xăng bù lại (10 - 11 lít/100k đi trong nội ô SG đường đông), tuy hơi yếu nhưng với đường VN thì đủ xài (không có cảm giác sướng như focus thôi), có lẫy chuyển số, chế độ sport nên khi cần vẫn tăng tốc khá tốt dù máy hơi rống 1 tí so với xe 2.0. Cảm giác lái ngon. Độ ồn chắc kém nhất phân khúc, quá đau lòng cho em. Độ rộng rãi trung bình.
- Elantra : nội thất không đẹp, nhựa nhìn hơi thô, nhiều nút quá hơi rối. Ngoại thất đẹp, cặp đèn trước/sau đẹp tuyệt vời. Tăng tốc khá ổn đối với bản 1.6. Tay lái nhẹ quá thì cảm giác lái thế nào các bác tự suy ra. Độ ồn, rộng rãi tốt.
- Focus titanium : động cơ, cảm giác lái, cách âm chắc tốt nhất phân khúc (Civic em chưa thử nhưng Civic giá cao hơn), nhưng hơi bị hao xăng các bác nhé (bác chủ chia sẻ 13 - 14l/100k nội ô SG), băng ghế sau hơi chật và đứng (do tham lam làm nệm dày quá hehe).
- Cerato : em không đánh giá nhưng không bằng Elantra.
Trên đây là chia sẻ khách quan, cá nhân em, có thể không đúng với các bác khác, mong được các bác chia sẻ thêm chứ đừng ném đá em.

Đồng ý với bác chủ. Cảm giác lái M3 là thích nhất (k phải mình đang chạy M3 mà khen nó) , rất đầm chắc. Nội thất khá đẹp, bố trí hay với thắng tay điện tử nhưng bề mặt lại rất dễ trày. NAV không sử dụng được nên cũng rất bực, ngoài ra thì đèn cũng là một vấn đề.

Thân

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
838
24.627
93
Lăn bánh tại SG là 795 chưa bảo hiểm vật chất và giảm giá. Chi tiết như file đính kèm nhé bác. Thanks!
giá xe 707 sao phí trước bạ lại 73Tr nhỉ, vừa tăng thuế sao

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Đồng ý với bác chủ. Cảm giác lái M3 là thích nhất (k phải mình đang chạy M3 mà khen nó) , rất đầm chắc. Nội thất khá đẹp, bố trí hay với thắng tay điện tử nhưng bề mặt lại rất dễ trày. NAV không sử dụng được nên cũng rất bực, ngoài ra thì đèn cũng là một vấn đề.

Thân
NAV cũng không thành vấn đề bác ạ, tốt nhất là mua cái hít gắn điện thoại lên, mở google chỉ đường cũng ngon rồi, có giọng nói tiếng việt. Đèn độ lại cũng không tốn nhiều lắm, nếu không đi đêm đường xa thì cũng chẳng cần làm. Bề mặt nó bóng nên có vết xước nhỏ thôi, không phải trầy, đừng săm soi quá thì vẫn đẹp mà. Em thấy cuối cùng có đủ tiền ở phân khúc C này chọn Civic hoặc focus titanium, còn ít tiền thì chọn M3 là hợp lý.

• Like
Reactions: Appledad