Hạng D
19/4/15
2.203
1.330
113
http://nova4x4.vn/
nova4x4.vn
Bóng Led này gặp trời mưa coi như tịt đúng k hả bác chủ ơi?
Dạ chào bác.
Cho dù là Xenon hay LED thì nhiệt màu sẽ ảnh hưởng đến tầm nhìn khi đi mưa hay sương mù.
các loại đèn thông dụng cho xe oto thông thường nhiệt màu ừ 2500k-6500k, cũng có loại cao hơn nhưng khó quan sát (ko bám đường) nên ít phổ biến.
Độ bám đường của LED: 3000k > 4000k > 6000k, như hình dưới đây:

Hình ảnh các xe lắp bóng LED PHILIPS Lumiled, CREE USA, không độ chế hay cắt dây điện (Mục lục Tr1)

Đó là về màu sắc.
Tiếp theo quan trọng nhất là Cường độ ánh sáng Lumen. Cho dù 1 bóng đèn có nhiệt màu thấp khoảng 2500k - 3000k cho ánh sáng vàng nhưng cường độ ánh sáng khoảng vài trăm Lumen thì cũng không thấy đường chạy.
Quan điểm LED gặp trời mưa sẽ ko thấy đường chạy đã lỗi thời, chỉ đúng cho 1 số LED công suất thấp, chói nhưng ko sáng... Hiện nay độ sáng của LED đã đạt 4500Lumen và còn có thể tăng thêm nữa (Halogen chưa tới 1000Lumen, Xenon khoảng 3000Lumen)
Tóm lại: Nếu muốn bám đường khi đi mưa và sương mù, thì nhiệt màu LED khoảng 3000k cho đèn gầm, 4000k cho đèn cos, Lumen càng cao càng sáng.

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
7/10/09
1.314
1.587
113
Thành Phố Huế
Novatech.vn... Hiện nay độ sáng của LED đã đạt 4500Lumen và còn có thể tăng thêm nữa (Halogen chưa tới 1000Lumen, Xenon khoảng 3000Lumen).

Đồng ý với bác thời nay công nghệ led đang lên ngôi, nhưng hiện tại với led của bác đạt 4500lm theo lý thuyết so với xenon zin 3000lm như bác nói thì em khuyên bác nên dùng thiết bị chuyên dụng đo lại cường đội ánh sáng led 4500lm. Theo thực tế hiện nay xenon zin theo xe ăn đứt led 4500lm về mọi mặt như: độ gom ánh sáng bám đường tốt, ánh sáng dịu dàng không chói lòa lung tung (cường độ ánh sáng xenon zin ngang ngữa với led 4500lm nếu đo thực tế) không hư hại mắt, không ảnh hưởng cho người đối diện. Với led 4500lm (cường độ ánh sáng trên lý thuyết) so sánh với xenon tàu thì chuyện hơn hẳn là đương nhiên, nhưng cả 2 có độ tương đồng về độ lòe lẹt chói mắt cho người đối diện, tiêu cự ko chuẩn về độ gom ánh sáng bám đường kém, và đi đường xa gây mỏi mắt. Đối với các bác lâu nay sử dụng halogen nên khi thay qua led 4500lm này thì dĩ nhiên cái sung sướng lên tột đỉnh ngay vì sự chện lệch ánh sáng. Việc bán hàng của bác có uy tín rồi thì nên nâng cấp thiết bị đo ánh sáng công bố chi tiết để tăng thêm sự uy tin bán hàng và em cũng khuyên bác khi lấy bất cứ sản phẩm nào so sánh thì phải chi tiết trung thực sản phẩm đó (ví dụ xenon zin lm bao nhiêu hay xenon tàu phải ghi rỏ kèm theo thông số đo đạc của thiết bị...).
Chuyện so sánh đơn giản nhất là sử dụng cos xenon zin và cos led 4500lm là thấy rỏ nhất. Dù là cos nhưng led vẫn bị chói mắt cho người đối diện, con xenon zin thì không bao giờ có chuyện đó.

Chúc bác ngày càng đông khách nhập nhiều chủng loại tiên tiến mới nhất.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93
Novatech.vn - Lại 1 chiếc Eco Sport lên FullLED dàn đầu cho em nó.
Bác chủ là 1 thành viên OS, rất quan tấm đến 2 vấn đề:
1. Ánh sáng phải chuẩn, ko gây chói mắt xe ngược chiều (quan trọng nhất)
2. Ánh cos sáng phải chiếu rộng, thấp, pha thẳng và xa.
Sau khi ướm thử các loại thì bác chủ quyết định cấu hình như sau:
- Đèn chính: H4 LED Philips Lumileds 45w 4500Lumen 4000k cho ánh sáng vàng nhạt, bám đường khi đi quốc lộ và trời mưa nhẹ.
View attachment 291783
- Đèn gầm: H11 LED Philips Lumileds 25w 2500Lumen 3000k cho ánh sáng vàng (khè) như Halogen nhưng tăng sáng hơn 200% so với bóng Halogen zin, chấp mọi cơn mưa lớn, mưa vừa và mưa rải rác, hihi.
View attachment 291781
Sau khi lắp đặt xong thì đến phần canh chỉnh ánh sáng: View attachment 291751 Đèn gầm: sáng vàng, không hề chói mắtView attachment 291752 Ánh sáng đèn gầm ở tầm thấp, rộng. chỉ cần mở đèn gầm là đủ thấy đường chạy rồi, hihi.View attachment 291756 Ánh sáng đèn cos, theo yêu cầu bác chủ xe cần chỉnh thấp xuống, nhưng thực tế ra đường chiếu hơi gần nên cần chỉnh cao lên 1 chút nữa đễ đi đường trường chạy tốc độ nhanh hơn. Như các bác thấy, tuy gắn vào chóa thường, nhưng ánh sáng đèn cos vẫn rất rõ vùng chiếu sáng và vùng ko được chiếu sáng (có điều ko thể cut off đẹp như bi pha cos có màn chắn)View attachment 291755 View attachment 291754 Pha cũng gom sấng và thẳng chứ ko tóe loe như nhiều bác vẫn nghĩ.View attachment 291753 Tổng kết: Với giá tiền quá hợp lý cho Pha, Cos và gầm cũng đủ cải thiện ánh sáng 1 cách hiệu quả nhất, hợp lý túi tiền nhất.
Thanks bác chủ xe.
Bác chủ báo giá giúp em bộ đèn này cho ecosport. Cám ơn bác.

• Like
Reactions: NovaTech.vn
Hạng B2
1/8/12
239
76
28
Bác chủ cho em hỏi ngu tí thay bóng có bị vô nước khi đi mưa, hoặc ố chóa đèn không bác. Nếu không em tính làm 2 đèn sương mù. Bác inbox dùm e cái giá xe em crv 2010.

• Like
Tập Lái
13/7/15
1
1
3
35
Bác chủ báo giá cho em nếu thay hết tất cả đèn led pha, cos, sương mù Altis 2012 thì tổng thiệt hại là bao nhiêu? mail của em: [email protected]
nếu có đèn led đi ban ngày cho altis thì bác báo giá cho em luôn nha.

• Like
Hạng D
19/4/15
2.203
1.330
113
nova4x4.vn
Novatech.vn... Hiện nay độ sáng của LED đã đạt 4500Lumen và còn có thể tăng thêm nữa (Halogen chưa tới 1000Lumen, Xenon khoảng 3000Lumen).

Đồng ý với bác thời nay công nghệ led đang lên ngôi, nhưng hiện tại với led của bác đạt 4500lm theo lý thuyết so với xenon zin 3000lm như bác nói thì em khuyên bác nên dùng thiết bị chuyên dụng đo lại cường đội ánh sáng led 4500lm. Theo thực tế hiện nay xenon zin theo xe ăn đứt led 4500lm về mọi mặt như: độ gom ánh sáng bám đường tốt, ánh sáng dịu dàng không chói lòa lung tung (cường độ ánh sáng xenon zin ngang ngữa với led 4500lm nếu đo thực tế) không hư hại mắt, không ảnh hưởng cho người đối diện. Với led 4500lm (cường độ ánh sáng trên lý thuyết) so sánh với xenon tàu thì chuyện hơn hẳn là đương nhiên, nhưng cả 2 có độ tương đồng về độ lòe lẹt chói mắt cho người đối diện, tiêu cự ko chuẩn về độ gom ánh sáng bám đường kém, và đi đường xa gây mỏi mắt. Đối với các bác lâu nay sử dụng halogen nên khi thay qua led 4500lm này thì dĩ nhiên cái sung sướng lên tột đỉnh ngay vì sự chện lệch ánh sáng. Việc bán hàng của bác có uy tín rồi thì nên nâng cấp thiết bị đo ánh sáng công bố chi tiết để tăng thêm sự uy tin bán hàng và em cũng khuyên bác khi lấy bất cứ sản phẩm nào so sánh thì phải chi tiết trung thực sản phẩm đó (ví dụ xenon zin lm bao nhiêu hay xenon tàu phải ghi rỏ kèm theo thông số đo đạc của thiết bị...).
Chuyện so sánh đơn giản nhất là sử dụng cos xenon zin và cos led 4500lm là thấy rỏ nhất. Dù là cos nhưng led vẫn bị chói mắt cho người đối diện, con xenon zin thì không bao giờ có chuyện đó.

Chúc bác ngày càng đông khách nhập nhiều chủng loại tiên tiến mới nhất.
Chào bác.
Cảm ơn bác đã góp ý để bên em càng ngày càng hoàn thiện hơn. Bên em rất trân trọng những lời góp ý chân tình và xây dựng như bác. Bên em đang nhập các loại máy móc chuyên dụng và tất nhiên là cả máy đo cường độ ánh sáng để nghiên cứu về các loại LED khác nhau ạ.

Hạng D
19/4/15
2.203
1.330
113
nova4x4.vn
Bác chủ báo giá giúp em bộ đèn này cho ecosport. Cám ơn bác.
Chào bác.
Xe Eco Sport trên là của 1 bác trên OS, sau khi lắp LED PHILIPS Lumileds siêu sáng thì cả bác chủ và Papa bác chủ đi đên trên cao tốc Trung Lương đều rất hài lòng ạ.
- Cấu hình:
+ Đèn chính: H4 pha cos LED PHILIPS Lumileds 45w 4500Lumen 4000k cho ánh sáng vàng nhạt, dễ quan sát.
+ Đèn gầm: H11 LED PHILIPS Lumileds 25w 2500Lumen 3000k cho ánh sáng vàng như Halogen, nhưng tăng sáng hơn 200%.
Em có gửi inbox bác xem giúp em nhé.
Thank bác.