Hạng F
12/9/10
6.652
41.338
113
48
Bà Tó
@Alabama : bây giờ toàn là pháo TQ không thôi . Sức công phá nhẹ hơn pháo VN mình trước kia .
Hồi trước có pháo miền Trung , ngòi giữa , nổ bà cố kiu luôn .
Vui nhứt là trò ngịch ngợm con nít .

Viên pháo trung , quấn giấy xung quanh , to bằng cái nồi , đặt giữa đường . Xe cộ đi ngang dừng lại hết , mặt ai nấy căng thẳng............xì....xì.....xụp......

Hạng C
19/12/06
734
368
63
Ngôi Sao Ba Cánh
may mà tuổi nhỏ em chưa bị "bùm" sứt sẹo gì hết bác ơi
nhưng em hay bị cháy tóc và cháy cả chân mày do chơi đồ hàng bị phựt lửa. Má đánh quá chừng !
Tết thì phải đánh bài ?! ko phải sát phạt nhau nhưng chơi trong nhà thì vui lắm.
em thì lại thích bánh chưng hơn vì nếp nhiều ( chắc do em hảo nếp ). Bánh chưng bánh tét chan nước thịt kho, bỏ vào củ kiệu, dưa món , bỏ tí ớt tươi xay ! Có mấy năm nhà đặt phải bánh tét nhân thịt, ko dùng dây tét dc, lấy dao cắt thì xấu quắc !
ngán quán thì có bánh tét chiên, bánh chưng chiên !

Last edited by a moderator:
Hạng F
14/9/04
9.900
27.281
113
Q3
năm nào gò vấp cũng có mấy nhà đám tang hết vì làm pháo

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Hồi đó, tầm này là em nhảy tàu điện rồi quá giang xe bò vô Bình Đà mua thuốc pháo rồi, sau này Nam tiến thì hì hụi đạp xe lên Xóm Mới.Nhớ quá mùi thuốc pháo:mad::mad:

Hạng F
14/9/04
9.900
27.281
113
Q3
pháo đà năng tim giữa nổ khí thế lắm á
pháo chiến thắng hồng hồng
pháo chuột pháo trung pháo đại
nhớ quá

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Chợ hoa Nguyễn Huệ là nét truyền thống của SG từ trước 75 , sau đứt đoạn đến sau 80 mới khôi phục , .
Pháo thì có Điện Quang ,Chiến Thắng , rồi mới Bình Đà ..... TRước 75 SG có 1 hiệu pháo rất nổi tiếng , Bán chạy nhất SG luôn ??? giờ quên mất tên rồi ( ở xóm mới ,gò vấp ) có bác nào nhớ đc nhắc hộ tý nhá .Cám ơn .

Bò Hóng
13/12/06
8.381
73.020
113
Nghĩ lại hồi nhỏ nhà em có ông chú làm pháo Chiến Thắng đó. Mỗi độ tết đến nhà em huy động bà con dưới quê lên quấn pháo. Pháo chất đầy nhà, thuốc pháo nhà chơi loại thuốc màu trắng ( pha thuốc đạn) khác với thuốc pháo Bình Đà màu Đen để nổ to hơn. Mà cái này mới khiếp là màn sấy thuốc kìa. Pháo tết nhà chất như núi, không có chỗ ngủ luôn
Hồi đó may mà không có sự cố gì chứ,. Giờ nghĩ lại đúng là Khiếp thật

Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50
Ngày xưa tầm qua rằm là đã nghe đì đùng tiếng pháo, mùi pháo thoang thoảng. Gần giao thừa là pháo ì đùng vui ko thể tả. đi lụm pháo bỏ vô ống sắt làm cây cà nông. Từ ngày cấm pháo em chỉ thức lúc cúng giao thừa với bà già, rồi sáng đi chùa. Ngoài ra chẳng khác gì một ngày cuối tuần. Không còn tết từ đó...

bravia nói:
Nghĩ lại hồi nhỏ nhà em có ông chú làm pháo Chiến Thắng đó. Mỗi độ tết đến nhà em huy động bà con dưới quê lên quấn pháo. Pháo chất đầy nhà, thuốc pháo nhà chơi loại thuốc màu trắng ( pha thuốc đạn) khác với thuốc pháo Bình Đà màu Đen để nổ to hơn. Mà cái này mới khiếp là màn sấy thuốc kìa. Pháo tết nhà chất như núi, không có chỗ ngủ luôn
Hồi đó may mà không có sự cố gì chứ,. Giờ nghĩ lại đúng là Khiếp thật
Thuốc pháo ở xóm mới - Gò Vấp cũng hai loại, thuốc đen và trắng. Em nghĩ thuốc đen là pha than, thuốc trắng là pha bột kim loại (nhôm), tiếng nổ cũng như nhau nhưng thuốc trắng tạo lửa sáng và đẹp hơn. Pháo Nam Ô tim giữa cũng dùng thuốc trắng, nổ cũng to nhưng thua Nam Ô làm giả ở quận 11.