Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
phongluu nói:
Chợ hoa Nguyễn Huệ là nét truyền thống của SG từ trước 75 , sau đứt đoạn đến sau 80 mới khôi phục , .
Pháo thì có Điện Quang ,Chiến Thắng , rồi mới Bình Đà ..... TRước 75 SG có 1 hiệu pháo rất nổi tiếng , Bán chạy nhất SG luôn ??? giờ quên mất tên rồi ( ở xóm mới ,gò vấp ) có bác nào nhớ đc nhắc hộ tý nhá .Cám ơn .
"Từ Châu Điện Quang Pháo" Theo luật định mổi bánh pháo chỉ dài tối đa là 20cm. Tối 30 tết đốt 1 hay 2 bánh, Sáng mồng 1 cũng vậy. Sau đó thì lai rai đì đùng...do con nít mua pháo lẻ hoặc lượm pháo chưa nổ về đốt.
Sau 1975 không biết mắc cái chứng gì mà thiên hạ không còn giử luật nữa, ban đầu là lấy pháo bánh kết lại cho dài ra, sau đó là phát triển hơn SX pháo nồi khoanh lại khoảng 1m5 đến 2m,..rồi dường như chưa đã , nhiều nhà, nhiều gia đình nối pháo nồi lại treo từ lâu3, lâu4 xuống tới đất đốt cho thiên hạ biết mình ...đốt tiền...sau đó bác Kiệt lên tiếng...thế là cấm luôn từ dạo ấy. hic..bà mia nó mấy thằng khoe của.

Hạng D
16/10/11
1.728
9.362
113
gakho nói:
phongluu nói:
Chợ hoa Nguyễn Huệ là nét truyền thống của SG từ trước 75 , sau đứt đoạn đến sau 80 mới khôi phục , .
Pháo thì có Điện Quang ,Chiến Thắng , rồi mới Bình Đà ..... TRước 75 SG có 1 hiệu pháo rất nổi tiếng , Bán chạy nhất SG luôn ??? giờ quên mất tên rồi ( ở xóm mới ,gò vấp ) có bác nào nhớ đc nhắc hộ tý nhá .Cám ơn .
"Từ Châu Điện Quang Pháo" Theo luật định mổi bánh pháo chỉ dài tối đa là 20cm. Tối 30 tết đốt 1 hay 2 bánh, Sáng mồng 1 cũng vậy. Sau đó thì lai rai đì đùng...do con nít mua pháo lẻ hoặc lượm pháo chưa nổ về đốt.
Sau 1975 không biết mắc cái chứng gì mà thiên hạ không còn giử luật nữa, ban đầu là lấy pháo bánh kết lại cho dài ra, sau đó là phát triển hơn SX pháo nồi khoanh lại khoảng 1m5 đến 2m,..rồi dường như chưa đã , nhiều nhà, nhiều gia đình nối pháo nồi lại treo từ lâu3, lâu4 xuống tới đất đốt cho thiên hạ biết mình ...đốt tiền...sau đó bác Kiệt lên tiếng...thế là cấm luôn từ dạo ấy. hic..bà mia nó mấy thằng khoe của.
Em nghỉ nhà nước mình nên cho đốt pháo lại nhưng chỉ giới hạn đốt 1 bánh đêm giao thừa và sáng mồng 1. Tết mà không đốt pháo thấy thiếu thiếu giống như bánh mì không có pa tê - đàn ông không có máu dê trong người quá he he he
Nhắc đốt pháo em mới nhớ năm 12t sáng mùng một bị mắng vốn nhớ đến giờ. Số là nhà e ngay mặt đường phía trong là cư xa thanh đa nhiều chung cư sáng mồng 1 thì bà con hay đi chùa - nhà thờ mà đi bộ ngang nhà em mà ngày xưa thì dân tình hay dắt trâu đi ăn cỏ ngang nhà thường ị vài đống thế là em chọn vài viên pháo đại cắm vào bải cứt trâu và xoe cái tim pháo cho bớt thuốc pháo cho nó nổ ngầm canh mấy mợ sắp đi qua cách xa xa khoản 30m-50m là châm ngòi chạy vô nhà núp đến lúc mấy mợ đi đến là..." bùm" áo quần dính toàn...cứt. Hôm đó trúng ngay mợ đó là vợ của xxx khu vực em thế là....bị 1 trận tét đít ngay mùng 1 tết :mad::mad:

Hạng F
12/9/10
6.652
41.476
113
48
Bà Tó
ttngoc nói:
Ở đây có bác nào ngày xưa nghịch dại, cắm pháo vào bãi phân trâu rồi ... bùm không nhỉ
em chơi của người luôn bác à

Giữa Sg , trâu ở đâu mà có .
Trong mấy con hẻm hồi đó.....nhan nhản mìn không là mìn . Nhà em xui , 2MT , hít "khí" chít cha .

Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
zeta.vn nói:
Ngày xưa tầm qua rằm là đã nghe đì đùng tiếng pháo, mùi pháo thoang thoảng. Gần giao thừa là pháo ì đùng vui ko thể tả. đi lụm pháo bỏ vô ống sắt làm cây cà nông. Từ ngày cấm pháo em chỉ thức lúc cúng giao thừa với bà già, rồi sáng đi chùa. Ngoài ra chẳng khác gì một ngày cuối tuần. Không còn tết từ đó...
[/quote
Ông anh em nè: Nhà cuốn pháo bán lấy tiền còn mình thì tự cuốn Pháo Đùng to như trái lựu đạn, ngịch pháo đi luôn hai ngón tay. Học lớp 12 mà còn ngu. Em ủng hộ cấm pháo

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
Em không hình dung được cảm giác sẽ thế nào nếu lại được phép đốt pháo vào dịp tết !:)
Trước đây, nhịp sống chưa hối hả như bây giờ, khoảng thời gian này là nhà nhà đã chuẩn bị tết rồi, các công việc dọn dẹp, quét vôi (làm gì có sơn nước), chùi lư đồng...và nghe nhạc xuân bằng máy cat sét và ...ngửi mùi pháo lai rai từ 23 tết

Với khoảng cách thu nhập như hiện nay, có khi pháo phải dài từ tầng 10 xuống đất :cool:

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
ttngoc nói:
Pháo tết, món ăn tinh thần không thể thiếu trong ngày tết

Những tràng pháo đốt xong được lũ trẻ tranh nhau ra nhặt những quả còn chưa nổ
Em thích nhất tấm hình này, thật nhiều cảm xúc cho ai từng đi lụm mấy viên pháo còn chưa nổ như 2 chú bé này

Bi giờ càng già thấy Tết ngày càng chán :(

Tập Lái
15/10/11
24
0
0
33
tp hcm
nghe các bác kể em thik wa!!!:D:D:D
em mới sinh sau này nên chưa thử cảm giác đốt pháo nó thế nào. hixhix

<Yuhana>

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
pre75 đúng là "Từ Châu Đại Quang Pháo" hay còn gọi tắt "pháo Từ Châu" là pháo trung, phổ biến nhất
Pháo đại bự bằng cái cục pin đại (hoặc bự hơn nữa mình hổng nhớ rõ)
Pháo chuột nhỏ xíu đường kính bằng cây tăm xỉa răng Made by khựa
còn loại pháo dây nhét vô súng tự chế hoặc súng bán sẵn cho con nít chơi

cukhoaisung nói:
Bánh tét em thích nhât là bánh tét chuối , Trà Vinh nổi tiếng món này
@Bánh tét : đố bác vùng nào của Trà Vinh bánh tét cực ngon ??:D

biết chít liền

là của người VN hay Khmer ?
nhiều nơi mần bánh Tét có nhưn mùi Sầu Riêng hoặc phăng tê zi tá lả

METRO nói:
ttngoc nói:
BANH_TET nói:
@ chủ thớt có biết cái cây "đũa cả" miền Bắc trong Nam gọi là gì không ?
Cây đũa bếp phải không bác :)

Ủa vậy sao gọi là đũa bếp dzậy hả BÁNH_CHƯNG ? :)

tại nó ở trong Bếp nên kiu "đũa bếp"

miền Nam kiêng chữ "Cả" mà lão
con đầu lòng toàn là anh Hai chị Hai chớ đâu có anh Cả chị Cả như miền Bắc
kỵ húy sao sao đó hùi xửa hùi xưa thời các Chúa Nguyễn mở cõi phương Nam lận - ghiết gồi thành quen miệng tới giờ

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
gauxam nói:
ttngoc nói:
Pháo tết, món ăn tinh thần không thể thiếu trong ngày tết

Những tràng pháo đốt xong được lũ trẻ tranh nhau ra nhặt những quả còn chưa nổ
Em thích nhất tấm hình này, thật nhiều cảm xúc cho ai từng đi lụm mấy viên pháo còn chưa nổ như 2 chú bé này

Bi giờ càng già thấy Tết ngày càng chán :(

Vespa đã có đèn signal chắc khoảng đầu 1990's