Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
tommyle nói:
Ảnh bác đưa lên quá đẹp và hay. Có điều nếu thêm địa danh và năm chụp thì hoàn hảo.

Tui cũng đang định ý kiến như vầy thì thấy bác tommyle đã lam trước rồi ! What, who, where, when, context ? Facts and figures, and some comments as well !

Hạng B2
15/1/05
140
110
43
gentledog nói:
Tui cũng đang định ý kiến như vầy thì thấy bác tommyle đã lam trước rồi ! What, who, where, when, context ? Facts and figures, and some comments as well !
Bác cứ làm khó e,bác cứ viết thế làm e ngồi coi cũng như tra tự điển cả 1h đồng hồ mà dịch chưa xong nè

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
nhìn lại thấy hồi đó đất nước còn nghèo, nhà cửa chưa có nhiều, còn đơn sơ nên mới thấy được hết niềm tự hào, giá trị của các kiến trúc hoành tráng như Nhà Thờ Đức Bà, Nhà ha't lơ'n, bưu điện, chợ Bến Thành.. thanks bác chủ thớt đã post nhửng tấm hình rất ư là lịch sử..

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Bộ sưu tập quá quí, nhưng quả thât, ngoài những ảnh có chữ chú thich, còn lại tui chẳng biết chụp ở đâu, năm nào, bối cảnh hay các sự kiện liên quan (nếu có). Bác chủ thớt đã sưu tập đc thì chắc cũng biết các thông tin liên quan, nếu bác đưa thêm các dữ kiện liên quan và nhất là có thêm vài bình luân, ý kiến của bác thì sẽ còn tuyệt vời hơn rất nhiều. Dù sao cũng rất cám ơn các bác đã post những tấm hình có giá trị để AE thưởng thức và mở rông thêm tầm mắt !
Nếu có các ảnh của SG thời trước năm 1975, cũng rất hay vì đối với ng MB, SG thời kỳ đó là 1 bí ẩn. Tất nhiên cũng nên tránh những ảnh nhạy cảm !

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Cứ hỏi anh Gù hình ảnh SG xưa, hay hình ảnh VN xưa> Tha hồ xem. Thế nào cũng có phần sưu tập của Ông Nguyễn Tấn Lộc ở France.

Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44
sao hồi xưa ngăn nắp thế nhỉ? đúng là phải ngả mũ nể phục kiến trúc của Pháp, mấy trăm năm vẫn không lỗi thời. quy hoạch đến 100 năm sau vẫn đẹp, đường vẫn đủ rộng cho phương tiện giao thông hiện đại chạy. đúng là nó nghĩ ra thì khác mà học theo ăn nhái như mình thì khác thật, thấy sao làm gì cũng lôm côm, chẳng đâu vào đâu.

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội
pm_ajams nói:
sao hồi xưa ngăn nắp thế nhỉ? đúng là phải ngả mũ nể phục kiến trúc của Pháp, mấy trăm năm vẫn không lỗi thời. quy hoạch đến 100 năm sau vẫn đẹp, đường vẫn đủ rộng cho phương tiện giao thông hiện đại chạy. đúng là nó nghĩ ra thì khác mà học theo ăn nhái như mình thì khác thật, thấy sao làm gì cũng lôm côm, chẳng đâu vào đâu.

Ngày xưa nó ngăn nắp nhưng chính quyền nó "hà khắc và tàn ác" lắm bác ơi. Phơi rơm trên đường-đi tù; Nấu rượu lậu-đi tù; Đái bậy-vào "bốt" ngồi và đi lao động công ích; Nuôi chó để chó "ị' ra đường, chủ chó phải bị phạt và đi lao động công ích; Bác có muốn "hà khắc và tàn ác" vậy không?
Anh AQ của Lỗ tấn hiểu Cách mạng là "Cách tất cả cái mạng của chúng nó đi". Ngày nay nhiều đệ tử của AQ hiểu chúng ta được "Tự do" tức là làm tất cả những điều mà mình muốn. Đi theo kiểu mình muốn: trên vỉa hè, ngược chiều; Sống theo kiểu mình muốn: xả rác, phơi rơm, họp chợ, đỗ xe....
Vậy bác muốn "Tự do" hay "Hà khắc và tàn ác"

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Tư liệu rất quý.
Nhưng nhìn những gương mặt hốc hác, đen đủi, em thương cho đêm dài của một đất nước.
Chân đất, chắc da phải dày như đít khỉ nhỉ?

Hạng B2
21/12/06
430
0
16
www.myspace.com
Quí quá, những hình ảnh không đụng hàng...cảm ơn bác. Em cũng đang sưu tập mấy hình ảnh xưa kiểu này