Hạng B2
16/10/06
424
4
18
50
HCM
pleluu nói:
pm_ajams nói:
sao hồi xưa ngăn nắp thế nhỉ? đúng là phải ngả mũ nể phục kiến trúc của Pháp, mấy trăm năm vẫn không lỗi thời. quy hoạch đến 100 năm sau vẫn đẹp, đường vẫn đủ rộng cho phương tiện giao thông hiện đại chạy. đúng là nó nghĩ ra thì khác mà học theo ăn nhái như mình thì khác thật, thấy sao làm gì cũng lôm côm, chẳng đâu vào đâu.

Ngày xưa nó ngăn nắp nhưng chính quyền nó "hà khắc và tàn ác" lắm bác ơi. Phơi rơm trên đường-đi tù; Nấu rượu lậu-đi tù; Đái bậy-vào "bốt" ngồi và đi lao động công ích; Nuôi chó để chó "ị' ra đường, chủ chó phải bị phạt và đi lao động công ích; Bác có muốn "hà khắc và tàn ác" vậy không?
Anh AQ của Lỗ tấn hiểu Cách mạng là "Cách tất cả cái mạng của chúng nó đi". Ngày nay nhiều đệ tử của AQ hiểu chúng ta được "Tự do" tức là làm tất cả những điều mà mình muốn. Đi theo kiểu mình muốn: trên vỉa hè, ngược chiều; Sống theo kiểu mình muốn: xả rác, phơi rơm, họp chợ, đỗ xe....
Vậy bác muốn "Tự do" hay "Hà khắc và tàn ác"

"Hà khắc và tàn ác" cũng có lý của nó trong thời đại bây giờ mà bác! Nhìn qua Singapore, mang chewing gum vào nó, phạt tù, xả rác SG$200 phạt, mang 1 cây thuốc không khai báo - SGD 20k phạt, ăn cắp - đánh 10 gậy trước công chúng.. Vậy nước nó mới xanh và sạch được, nhưng thú thật quen thói bên này rồi qua đó em thấy gò bó theo kiểu anh nông dân lên thành thị.

Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
Ngày xưa Thực dân nó cũng ác. Nó cũng đánh ra trò nhưng người dân còn kêu được
. Bây giờ XHCN tươi đẹp hơn không còn tiếng kêu nữa vì đã bị

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
Nhìn lớp, thầy ngày xưa mà óan cho những thằng sv bây giờ dám tạt cả acid vào thầy

Hạng D
21/9/04
1.361
8.954
113
Saigon
www.dongbich.com
Cho mình góp 1 chú thích trong lọat ảnh rất đẹp trên

Tượng Bá Đa Lộc và Hoàng Tử Cảnh (?) chụp trước nhà thờ Đức Bà ~ 1900

Trích Wikipedia: (http://vi.wikipedia.org/w...3%A0_S%C3%A0i_G%C3%B2n)

Trên vườn hoa trước nhà thờ, năm 1903, người Pháp cho dựng tượng đồng Pigneau de Béhaine (còn gọi là Giám mục Adran vì vị này làm Giám mục hiệu tòa Adran) dẫn hoàng tử Cảnh (con vua Gia Long) để ca ngợi công lao của nước Pháp "bảo hộ", "khai hóa" cho Việt Nam. Tượng đài này bao gồm một bệ bằng đá hoa cương đỏ hình trụ tròn và bên trên là bức tượng tạc hình đức cha Adran với phẩm phục giám mục, tay trái dẫn hoàng tử Cảnh. Tượng làm bằng đồng, được đúc tại Pháp, giới bình dân thời đó thường gọi là tượng "Hai hình" để phân biệt với tượng "Một hình", là bức tượng của Đô đốc Hải quân Pháp Genouilly ở phía công trường Mê Linh (cuối đường Hai Bà Trưng, gần bờ sông Sài Gòn). Năm 1945, tượng này bị phá bỏ, nhưng cái bệ đài bằng đá hoa cương đỏ thì vẫn còn tồn tại ở đó mà không có bất cứ một bức tượng nào ở trên.

Năm 1959, Linh mục Giuse Phạm Văn Thiên (sau làm Giám mục giáo phận Phú Cường, nay đã qua đời), cai quản Giáo xứ Sài Gòn bấy giờ, đi dự đại hội Thánh Mẫu ở Vatican, đã đặt tạc một tượng Đức Mẹ Hòa Bình bằng loại đá cẩm thạch quý hiếm. Khi tượng từ Roma gửi sang Sài Gòn bằng đường thủy, Linh mục Giuse Phạm Văn Thiên đã làm lễ dựng tượng trên cái bệ đài vẫn còn để trống kể từ năm 1945 vào ngày 16 tháng 2 năm 1959 và dâng tước hiệu Nữ Vương Hòa Bình. Tự tay linh mục viết câu kinh cầu nguyện "Xin Đức Mẹ cho Việt Nam được hòa bình" rồi đọc trước đông đảo quan khách có mặt hôm ấy. Ngày hôm sau, Hồng y Aganianian từ Roma qua Sài Gòn để chủ toạ lễ bế mạc Đại hội Thánh Mẫu, đã làm phép bức tượng này vào buổi chiều ngày 17 tháng 2 năm 1959. Do bức tượng này mà từ đó Nhà thờ có tên gọi là Nhà thờ Đức Bà

Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44
:D, sao em thấy bác pleluu nói nó đối lập quá. này nhé: bác bảo những thứ nấu rượu lậu, phơi rơm trên đường...>>> là hà khắc. sao ngay dưới đó bác lại ủng hộ những việc xấu như đi ngược chiều, đi trên vỉa hè...>>> tự do? rồi bác lại hỏi em muốn "tự do" hay "hà khắc tàn ác". và em nghĩ nếu hà khắc như bác nói thì em đồng tình với hà khắc, chứ chẳng muốn tự do kiểu AQ tung của đâu bác ạ:). mà em chắc nhiều bác nhà mình cũng đồng tình kiểu hà khắc đó:D.
bác giải thích giùm em đi. :D:D

Hạng B2
16/10/06
424
4
18
50
HCM
skyraider nói:

Tuyệt! Không ngờ đường Đinh Tiên Hoàng xưa bị chặn bởi 1 ngôi trường.

Bác skyraider cho em hỏi trường này tên gì vậy bác? Tại sao nó lại bị mở đường xuyên qua như bây giờ?

Hạng C
8/8/08
666
62
43
nguyenhanhvu nói:
skyraider nói:

Tuyệt! Không ngờ đường Đinh Tiên Hoàng xưa bị chặn bởi 1 ngôi trường.

Bác skyraider cho em hỏi trường này tên gì vậy bác? Tại sao nó lại bị mở đường xuyên qua như bây giờ?

Thời Pháp khu này là trại lính thủy, không phải trường học đâu bác. Sau 1955 đây là thành Cộng hòa, nơi đóng quân của Liên binh phòng vệ phủ Tổng thống. Tháng 11/63 nơi này bị thiệt hại vì quân đảo chính tấn công. Sau đó tòa nhà giữa bị đập bỏ, khai thông đường. Hai bên chia cho trường Dược và Văn khoa.

Chắc thời đó avatar của bác Skyraider học dược ngoài Hà Nội mà bác lộn là trong Sài Gòn, nhìn nước ảnh còn mới không ngờ lớn tuổi dữ ta :)

23/10/06
14.638
5.121
113
Chắc bác Skyraider muốn nói lịch sử của trường mà cái avatar của bác í học thôi bác Tí à!

Đề nghị các bác không buôn ba chuyện chính trị ở đây nhá! 

Hạng C
27/3/08
994
24.729
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
phuhaonguyen nói:
Chắc bác Skyraider muốn nói lịch sử của trường mà cái avatar của bác í học thôi bác Tí à!

Đề nghị các bác không buôn ba chuyện chính trị ở đây nhá!

ý em là vậy đó, avatar này vừa bước qua tuổi teen được 3 năm thôi, hihi
tiếc là cái tòa nhà giữa truờng bị cháy rồi đập luôn,