Hạng B2
11/2/15
286
506
93
45
HCM CITY
Vạch mắc võng cấm dừng, nghĩa là xe vẫn lăn bánh. Xe đứng bánh thì ăn phạt " không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" phạt tiền từ 100k - 200k.

Ý nghĩa của nó thì bác đã đọc phần trích dẫn QC41 ở trên, cấm dừng(không liên quan đến đậu xe vì muốn đậu là phải dừng trước) nghĩa là xe phải lăn bánh liên tục. Vì vậy trước khi vào ngã 4, ngã 3,... có vạch mắc võng bác phải phán đoán được tình huống giao thông phía trước mà bác muốn lưu thông đang có ùn xe không? Vì sao: vì nếu xe đông mà bác chạy vào thì bác thì chắc chắn phải dừng xe ngay trong giao lộ để chờ thông xe đi tiếp vô tình ngăn cản dòng xe của hướng khác lưu thông. Cái này ở các ngã 4 Điện Biên Phủ thấy đầy,...
Em tán đồng phương án vẽ tất cả vạch mắc võng ở tất cả các giao lộ không có vòng xoay, vì sao? Tránh được tình trạng tài xế thấy phía trước bị ùn xe mặc dù đèn xanh vẫn cứ chui đầu vào chắn ngang phần đường còn lại để rồi kẹt luôn cái giao lộ. Lối sống ích kỷ của đại bộ phận dân ta rồi đổ lỗi cho cơm áo gạo tiền.
Chỉ còn chờ CSGT phạt thật nhiều để răn đe, tài xế bị phạt truyền tai người khác để không phải kẹt xe ở các giao lộ. Chỉ chờ mấy ảnh thôi :(:(:(
Chính cái mà xác,vote Hugo lụm nhiều vài anh tài hay bon chen chắn giữa giao lộ.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
Các bác đi thẳng thì dễ rồi, còn các bác rẽ trái gặp đường hơi đông thì phải dừng thì mới rẽ được

Hạng B2
9/9/13
120
177
43
Theo em biết hình ảnh này rất giống một trong các thiết kế của Dự án chống ùn tắc giao thông của em đã gửi cho V.O.V giao thông vào tháng 2/2012, kể cả tuyến xe buýt BRT. Các bác tham khảo để hiểu ý nghĩa của nó :D
Hình chữ nhật gạch chéo ở góc ngã 3 là gì???

Attachments

Hạng B2
13/5/14
167
173
43
E có thấy 1 CSGT hướng dẫn 1 phương tiện ở giao lộ CMT8-Nguyễn Thị Minh Khai là muốn chuyênt hướng thì phải đi vào khu vực kẻ vạch này mới chuyển hướng chứ ko tạt đầu dòng phương tiện ngoài vạch.
đọc lòi mắt mới thấy có 1 bác cùng ý kiến với em. Khi rẽ trái trong giao lộ phải di chuyển ra khu vực mắt võng này mới được rẽ, tránh tình trạng rẽ sớm sẽ lấn sang chiều đối diện

Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
Theo em biết hình ảnh này rất giống một trong các thiết kế của Dự án chống ùn tắc giao thông của em đã gửi cho V.O.V giao thông vào tháng 2/2012, kể cả tuyến xe buýt BRT. Các bác tham khảo để hiểu ý nghĩa của nó :DView attachment 755633 View attachment 755634 View attachment 755635 View attachment 755636 View attachment 755637
Em xin phép lấn sân vào chuyên môn của bác chút :D

QUYẾT ĐỊNH 45/2009/QĐ-UBND

Hạng B2
9/9/13
120
177
43
Bác Ar Tran, đây không phải lĩnh vực chuyên môn của em :p Em viết dự án này theo những trãi nghiệm thực tế và đút kết kinh nghiệm từ các nước có nét tương đồng về mật độ giao thông thôi :D.

Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB
ở VN hay có kiểu điền vào chỗ trống. phía trước xe đậu 1 hàng dài, mặc dù đèn xanh nhưng đi cũng không được. nếu chạy vào giao lộ xong rồi đứng im thì khi đèn xanh lượt bên kia thì xe nằm chình ình giữa giao lộ chặn CMN dòng xe được phép đi. đó là hiện trạng hiện nay của GT VN. nếu là người có ý thức thì sẽ đứng lại trước giao lộ (mặc dù đèn xanh) để chờ nhưng ngay lập tức sẽ có vài anh đứứng sau siết kèn kiểu ba má tao đang chờ tao về vuốt mặt lần cuối.
tui rất ủng hộ các giao lộ kẻ vạch này.
thật sự ra nhường nhịn 1 chút là đảm bảo giao thông thông thoáng ngay

Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Ở ngã ba ngã tư đương nhiên không được dừng đỗ. Cái này nó xác định phạm vi giao lộ, có nghĩa là ở trong cái phạm vi này người ta không tính chiều di chuyển của xe. Bác đi ngược đi xuôi thoải gà mái không bị phạt.
Ngoài phạm vi này bác đi ngược sẽ bị phạt
Không phải vậy bác.Nếu bác muốn rẽ trái ở ngã 4, trong khi đoạn bên trái đang bị kẹt thì bác không được nối đuôi theo xe phía trước vì lúc này xe bác sẽ nằm ngay giao lộ, cản trở giao thông

Tập Lái
19/6/17
46
40
18
Xe biển xanh, biển đỏ nữa bạn, bọn này là chúa làm càng.
Cái vạch này đáng ra phải vẽ hết ở tất cả giao lộ đông đúc... (ở SG thì ĐIện biên phủ,VTS, NTKM, NKKN, Pasteur...)
Các tài xế rất thiếu ý thức, phía trước ùn cả đống vẫn ủn lên nối đuôi ngay giữa xa lộ, em thì trừ khi không thấy phía trước ùn xe (do sau xe bus hoặc xe tải lớn) chứ biết ùn đều đứng lại (nhiều khi lố rồi còn de lại để người khác đi khi tới đèn của họ).... vậy mà còn bị tin tin hoài...
Mình mất 1 lượt đèn đỡ hơn 2B nó chen vào & ùn thì mất bèo lắm vài lượt mới thoát được.. Em thấy văn hóa giao thông vụ này tệ nhất là BUS sau tới taxi, uber/grab, xe công ty... chắc chỉ có xe cá nhân là đỡ nhất thôi..

• Like
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Em thấy bên Mỹ có cái vạch mắc võng này đâu? Thế nhưng xe nào dừng cản trở lưu thông của xe làn đường khác là nhận ngay ticket. Thế nên ngay khi đèn xanh nhưng nếu thấy xe mình không thoát qua giao lộ khi đèn đỏ thì tài xế vẫn dừng xe, không dám vào giao lộ. Rất văn minh!!
Em thấy nên phạt nặng cái lỗi này. Bác nào đi vào giờ cao điểm ngay ngã tư Phạm Ngọc Thạch và Điện Biên Phủ sẽ thấy xe lưu thông trên DBP đậu chắn hết đường PNT bất kể đèn giao thông xanh đỏ!

• Like