Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
6/1/11
920
9
18
Lawyer nói:
Em vừa xem qua HĐ của bác ở VPCC Mỹ Đình. Nếu hai bên đã thỏa thuận như vậy thì có thể được quyền đơn phương chấm dứt HĐUQ. Tôi nhấn mạnh là CÓ THỂ nhé, vì Luật Công chứng quy định việc huỷ bỏ hợp đồng <span style=""color: #ff0000;"">đã</span> được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của các bên đã tham gia hợp đồng đó và <span style=""color: #ff0000;"">phải được công chứng</span>. Từ "phải được công chứng" này có thể hiểu theo hai nghĩa, (i) Thỏa thuận và công chứng thỏa thuận đó cùng một lúc với công chứng HĐUQ (như HĐ của bác); hoặc (ii) Đã thỏa thuận về đơn phương chấm dứt trong HĐUQ công chứng rồi, nhưng khi muốn chấm dứt thì vẫn phải ra công chứng để hủy bỏ HĐ. Hiểu theo nghĩa nào thì chưa có hướng dẫn nên khi tranh chấp xảy ra sẽ phụ thuộc vào trình độ của thẩm phán thụ lý.

Vẫn lưu ý với bác là không thể đơn phương chấm dứt HĐUQ khi không có thỏa thuận về việc này trong HĐ. Không phải cứ căn cứ vào Bộ luật dân sự là có thể đơn phương chấm dứt giống như luật sư của bác đã tư vấn đâu nhé.
Bác cho em hỏi thêm về điều khoản "Uỷ quyền cho bên thứ 3" có thường gặp khó khăn, trở ngại gì không bác?

Hạng B2
14/2/11
209
449
83
Lawyer nói:
.....Vẫn lưu ý với bác là không thể đơn phương chấm dứt HĐUQ khi không có thỏa thuận về việc này trong HĐ. <span style=""color: #ff0000;"">Không phải cứ căn cứ vào Bộ luật dân sự</span> là có thể đơn phương chấm dứt giống như luật sư của bác đã tư vấn đâu nhé.
Ko căn cứ Luật dân sự vậy căn cứ bộ luật nào vậy bác ?
Kết lại , mua bán thông qua HĐUQ có khả năng bị " lật kèo " ko bác ?

Hạng C
23/3/09
904
226
43
Bác có quyền ủy quyền cho bên thứ 3 nếu trong HĐUQ có nêu việc này. Hiện nay, các VPCC ở HN có xu hướng là HĐUQ làm ở đâu thì ủy quyền lại cho bên thứ 3 cũng nên về đó làm. Vì vậy, không có khó khăn, trở ngại gì đâu.

@trangiahoang: HĐUQ công chứng thì trước hết phải căn cứ Luật công chứng, bác ạ. Tôi cảm thấy ái ngại cho bác dungtc khi thấy có điều khoản đơn phương được nêu trong HĐ nếu bác ấy là bên được ủy quyền, dễ bị lật kèo.

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Lawyer nói:
Tôi cảm thấy ái ngại cho bác dungtc khi thấy có điều khoản đơn phương được nêu trong HĐ nếu bác ấy là bên được ủy quyền, dễ bị lật kèo.
Cái HĐUQ đó không phải của em bác ơi. Của một bác cò gửi cho em xem một HĐUQ đã được thực hiện để em tham khảo và xúi em mua, em thấy ngại ở điều khoản đó nên mới tư vấn đó bác.
Ban đầu em ngại rằng mẫu HDUQ trên là do bọn ở phòng công chứng soạn theo quy định, mình phải theo thế. Còn nếu nội dung soạn theo chủ đích của chủ bán như thế thì có thể người mua lãnh đủ rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
23/3/09
904
226
43
Bác bảo bọn VPCC là sửa cho anh chỗ này, không được đơn phương chấm dứt HĐ trong bất kỳ trường hợp nào nếu không có ý kiến đồng ý bằng văn bản của bên kia và phải ra VPCC để hủy HĐ thỉ HĐUQ này mới chấm dứt hiệu lực pháp lý.

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Túm lại là mình vẫn có thể mua BĐS với hình thức HĐUQ mà không sợ rủi ro phải không bác Lawyer?

Hạng C
23/3/09
904
226
43
Rủi ro luôn luôn có. Thực ra, mua bán bằng ủy quyền rất nhiều, ba năm làm quản lý VPCC đã cho tôi thấy điều đó. Và cũng nhận thấy rằng, thỉnh thoảng ông nào đen là bị dính đến rắc rối trong vấn đề ủy quyền.

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Lawyer nói:
Rủi ro luôn luôn có. Thực ra, mua bán bằng ủy quyền rất nhiều, ba năm làm quản lý VPCC đã cho tôi thấy điều đó. Và cũng nhận thấy rằng, thỉnh thoảng ông nào đen là bị dính đến rắc rối trong vấn đề ủy quyền.
Bác làm ơn cho em hỏi luôn, là những rủi ro nào có thể gặp phải khi mua bán BĐS bằng HĐUQ đi bác. Cám ơn bác rất nhiều!

dungtc nói:
Lawyer nói:
Bác làm ơn cho em hỏi luôn, là những rủi ro nào có thể gặp phải khi mua bán BĐS bằng HĐUQ đi bác. Cám ơn bác rất nhiều!
Hai bác xin số cầm chân nói chuyện cho cụ thể hơn ! Sau đó, nếu rút được kết luận nào hay hay thì hé tí chia sẻ cho em và các bác hàng xóm khác !Em cảm ơn.

Hạng C
8/4/11
889
11.112
93
Ở KDC Phú Xuân (Công Trình Cảng) em nghe là chỉ giao dịch được dưới dạng HĐ Ủy Quyền Công Chứng. Vậy nếu tính mua và xây nhà ở lâu dài thì vấn để xin phép xây dựng sau này và làm sổ sẽ như thế nào hả các bác ?

Status
Không mở trả lời sau này.