Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Đời có mấy khi nên làm được thì sắm xe hơi đi bác, khi đó sẽ thấy thay đổi nhiều thứ. Lương em tháng 10tr còn sắm được con Mit Gala chở vợ con đi cho an toàn, ko sợ mưa nắng.

EM có 9 chiệu mà vẫn phi Land Trâu nước ầm ầm có sao đâu :)

• Like
Reactions: luxubu2011
Tập Lái
23/7/15
42
38
18
34
Đời có mấy khi nên làm được thì sắm xe hơi đi bác, khi đó sẽ thấy thay đổi nhiều thứ. Lương em tháng 10tr còn sắm được con Mit Gala chở vợ con đi cho an toàn, ko sợ mưa nắng.
Lương tháng 10 củ sao đủ nuôi xe hay vậy bác?:3dcuoi: Chắc có thêm vài khoản khác

Tập Lái
23/7/15
42
38
18
34
Chào các bác,
Em đang khá là máu me với xe nhưng tính em con nhà nông từ nhỏ nên bỏ ra vài trăm mua xe em quá ngán ợ, rất cần các bác tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cá nhân thêm, hoàn cảnh của em như sau:​
Điều kiện kinh tế
  1. Em làm "công nhân", 1 tháng được 31tr (ba mươi mốt triệu) lương cứng và khoảng 3-10tr lương tùm lum chỗ, hiện nay em đã gom được 125tr tiền mặt, trung bình mỗi tháng tiết kiệm ít nhất 18tr (do có bạn gái em giữ hộ không thì cũng bay hết ợ).
  2. Bạn gái em làm văn phòng một tháng được khoảng 10tr (mười triệu).
  3. Hiện nay em đang ở nhà thuê - 2,5tr 1 tháng tất cả.
Lý do muốn mua xe
  1. Để gái nhà em đỡ cực khi đi mưa nắng - các bác biết con một được cưng thế nào rồi :">.
  2. Để về quê chơi với ông bà - nhà em 1 tháng 1 lần, bạn gái 1 tháng 2-3 lần - tổng 640km 1 tháng.
  3. Để cho ba mẹ em vui vì trước giờ nhà em thuộc hàng nghèo nhất nhì trong họ (dù ông bà em đã giúp rất nhiều người trong họ làm ăn).
  4. Để lễ tết đi chơi cho tiện chở gia đình.
Dòng xe em đang nhắm tới (khoảng 500tr)
  1. Xe Vios đã qua sử dụng
  2. Xe Ford Everest (7 chỗ) đã qua sử dụng, đời 2008 trở về trước
Những câu hỏi của em
  1. Như em vậy có nên mua xe không? Nhà thì bạn gái em không thích chung cư, nhà phố thì em phải đợi 3-4 năm nữa mới đủ số tiền tối thiểu (gái không chịu mua hẻm nhỏ và chỉ mua quận nội thành).
  2. Gái nhà em thì sợ mua xe cũ do sợ hỏng vặt vãnh nên em có đề xuất mua xe đã qua sử dụng nhưng do đại lý chính hãng kiểm tra + bảo hành, như vậy ổn không?
  3. Vios & Everest có hay hỏng vặt không?
  4. Nếu mua xe có nên vay thêm 300tr mua xe cũ không? Hay đợi đủ tiền mua (dự kiến đợi thêm 20 tháng).
  5. Chi phí các bác đang xài Vios hoặc Everest thế nào?
  6. Bảng chi phí em so sánh giữa mua xe và không mua xe như thế này, các bác xem có hợp lý không https://docs.google.com/spreadsheets/d/1hdNgcONpvjk0LDYPXePPv8-U6HWDmpWbahs9Z-k0rmM/edit?pli=1#gid=0
Tầm tiền như bác mà vay nữa thì làm em gái mới phá trinh cho an tâm. Xe cũ chỉ nên mua của người quen thôi nhé. Ngoài chính hãng vậy chứ cũng thịt lừa nhiều lắm:3dcuoi:

Hạng B2
10/12/14
162
193
43
36
Chào các bác,
Em đang khá là máu me với xe nhưng tính em con nhà nông từ nhỏ nên bỏ ra vài trăm mua xe em quá ngán ợ, rất cần các bác tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cá nhân thêm, hoàn cảnh của em như sau:​
Điều kiện kinh tế
  1. Em làm "công nhân", 1 tháng được 31tr (ba mươi mốt triệu) lương cứng và khoảng 3-10tr lương tùm lum chỗ, hiện nay em đã gom được 125tr tiền mặt, trung bình mỗi tháng tiết kiệm ít nhất 18tr (do có bạn gái em giữ hộ không thì cũng bay hết ợ).
  2. Bạn gái em làm văn phòng một tháng được khoảng 10tr (mười triệu).
  3. Hiện nay em đang ở nhà thuê - 2,5tr 1 tháng tất cả.
Lý do muốn mua xe
  1. Để gái nhà em đỡ cực khi đi mưa nắng - các bác biết con một được cưng thế nào rồi :">.
  2. Để về quê chơi với ông bà - nhà em 1 tháng 1 lần, bạn gái 1 tháng 2-3 lần - tổng 640km 1 tháng.
  3. Để cho ba mẹ em vui vì trước giờ nhà em thuộc hàng nghèo nhất nhì trong họ (dù ông bà em đã giúp rất nhiều người trong họ làm ăn).
  4. Để lễ tết đi chơi cho tiện chở gia đình.
Dòng xe em đang nhắm tới (khoảng 500tr)
  1. Xe Vios đã qua sử dụng
  2. Xe Ford Everest (7 chỗ) đã qua sử dụng, đời 2008 trở về trước
Những câu hỏi của em
  1. Như em vậy có nên mua xe không? Nhà thì bạn gái em không thích chung cư, nhà phố thì em phải đợi 3-4 năm nữa mới đủ số tiền tối thiểu (gái không chịu mua hẻm nhỏ và chỉ mua quận nội thành).
  2. Gái nhà em thì sợ mua xe cũ do sợ hỏng vặt vãnh nên em có đề xuất mua xe đã qua sử dụng nhưng do đại lý chính hãng kiểm tra + bảo hành, như vậy ổn không?
  3. Vios & Everest có hay hỏng vặt không?
  4. Nếu mua xe có nên vay thêm 300tr mua xe cũ không? Hay đợi đủ tiền mua (dự kiến đợi thêm 20 tháng).
  5. Chi phí các bác đang xài Vios hoặc Everest thế nào?
  6. Bảng chi phí em so sánh giữa mua xe và không mua xe như thế này, các bác xem có hợp lý không https://docs.google.com/spreadsheets/d/1hdNgcONpvjk0LDYPXePPv8-U6HWDmpWbahs9Z-k0rmM/edit?pli=1#gid=0
Dear bác luxubu2011,
Theo em, bác chưa nên (chứ không phải không nên nhé) vào thời điểm này vì lý do sau:
Thu nhập của bác thuộc loại cao nhưng số tiền có sẵn của bác chỉ mới 125 triệu (chưa được 1/3 giá xe Kia Morning 2015 mới 100%). Nếu giả sử bác vay thêm 300 triệu để mua xe thì có 2 hệ quả: tài khoản của bác sẽ về 0 ít nhất trong 01 tháng sau khi mua xe, mỗi tháng bác sẽ mất khoảng 10 triệu để nuôi xe và trả nợ. Nếu cộng thêm chi phí sinh hoạt như bác đã mô tả thì bác còn lại tròm trèm 8 triệu. Có nghĩa là số tiền trong tài khoản của bác còn lại không đáng kể và sẽ tăng rất chậm sau mỗi tháng. Giả sử (chỉ giả sử thôi nhé), sau khi mua xe, bác gặp vấn đề gì đó mà cần nguồn tài chính lớn thì bác sẽ rất khó xoay sở. Bác nên nghĩ đến các khả năng này nữa nhé.
Cá nhân em (xin chia sẻ để bác tham khảo) thì khi mua xe thì em cũng đã phải tính toán rất kỹ và rất lâu. Cũng muốn mua một chiếc to to, bự bự để cho oách, nhưng suy đi tính lại em chỉ dừng lại ở phân khúc B vừa hợp túi tiền, vừa đúng nhu cầu vừa còn dư một khoản dự phòng (khoảng 400 triệu) cho những sự cố bất ngờ.
Một chút chia sẻ hy vọng giúp bác quyết định

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.576
113
Sài Gòn
Chưa cưới thể hiện cho cố vào, mua xong nợ nần nó kết thằng khác thì khóc tiếng mán. Việc đầu tiên là cưới trước rồi mua gì mua. Đúng thật y chang cái nick lu xa bu quá. Túm lại hoàn cảnh như thế không nên mua. Mua bây giờ chỉ để lí le thôi. Nói chân thành đừng mít lòng nhoá.

Hạng D
23/3/15
1.272
3.922
113
Bác hỏi trên này thì phần đông sẽ khuyên mua ô tô
Bác hỏi trên VN Express thì phần đông khuyên mua chung cư hoặc nhà đất
Bác hỏi trên webtretho thì phần đông khuyên cưới vợ hoặc tệ hơn là chia tay cô bạn gái
Bác hỏi trên VN Photo thì phần đông khuyên mua máy ảnh chụp gái giải trí lành mạnh
Bác hỏi trên tinhte.vn thì phần đông khuyên mua máy tính phục vụ công việc và iPhone cho sành điệu
Bác hỏi trên VOZ thì phần đông khuyên mua PC về chơi Game hoặc ép xung hay đòi xem hình bạn gái bác
....

Hạng B2
18/2/15
414
675
93
35
Thủ Đức
Nói đừng buồn.
Mua cái xe người đầu tiên ngồi lên là bố mẹ ( ace).
Người xài nhiều nhất là bản thân mình.
Người đc ngồi nhiều nhất là bố mẹ.
Sau đó đến những ng giúp mình.
Kế chót là bạn làm ăn
Cuối cùng là Gái mà ngoan thì cho lên ngồi. ko thì chở nó xe máy.
Mua cái xe toàn thấy giật le

Tập Lái
10/8/15
10
7
3
37
Bác hỏi trên này thì phần đông sẽ khuyên mua ô tô
Bác hỏi trên VN Express thì phần đông khuyên mua chung cư hoặc nhà đất
Bác hỏi trên webtretho thì phần đông khuyên cưới vợ hoặc tệ hơn là chia tay cô bạn gái
Bác hỏi trên VN Photo thì phần đông khuyên mua máy ảnh chụp gái giải trí lành mạnh
Bác hỏi trên tinhte.vn thì phần đông khuyên mua máy tính phục vụ công việc và iPhone cho sành điệu
Bác hỏi trên VOZ thì phần đông khuyên mua PC về chơi Game hoặc ép xung hay đòi xem hình bạn gái bác
....
Em quá phục bác :)))

• Like
Reactions: thuytram_dep
Tập Lái
10/8/15
10
7
3
37
Nói đừng buồn.
Mua cái xe người đầu tiên ngồi lên là bố mẹ ( ace).
Người xài nhiều nhất là bản thân mình.
Người đc ngồi nhiều nhất là bố mẹ.
Sau đó đến những ng giúp mình.
Kế chót là bạn làm ăn
Cuối cùng là Gái mà ngoan thì cho lên ngồi. ko thì chở nó xe máy.
Mua cái xe toàn thấy giật le
Giật le ai đâu ợ, ba mẹ ở xa sao ngồi nhiều được, gái thì chuẩn bị cưới, với lại gái giữ tiền em mới có tiền mua xe không thì cũng bay đâu hết rồi