Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
25/3/11
409
22
18
moon_return nói:
Có một người bạn của em nó bình luận về "trứng" như thế này:
Khi mua CP với giá 100k dù nó có rớt giá xuống còn 10k đi nữa thì nếu vẫn kiên trì không chịu bán lỗ vẫn nghĩ nó là 100k thì nó vẫn giữ giá là 100k (tự bản thân mình hiểu). Rồi 1 ngày đẹp trời nó tăng lại thì sao :)
Với "trứng" thì không mua nó có thể đưa các bác về con số 0 nhưng với bds thì miếng đất đó, căn nhà đó vẫn là của mấy bác.
Cái mấy bác nhìn ngay tức thời thì nó bị giảm, down giá -> tự hỏi: sao tôi ngu quá đi mua chi cho lỗ (giá lúc mua và hiện tại đang giảm hoặc so với lãi xuất NH). Nhưng rồi 1 ngày nó tự nhiên tăng giá thì mấy bác có còn mua được giá như vậy ko? Có 1 bác trên đây nói về tâm lý người VN: giá hạ, giá rẻ thì không bao giờ mua tới lúc nó tăng giá điên cuồng (giá ảo) thì xúm đầu vào mua như đúng rồi -> sau này ôm hàng ngồi khóc 1 mình vì giá ảo cao quá so với thị trường thì làm sao mà bán lại
Với đất đai nhà cửa thì ông bà ta xưa mua là để cho con cháu chứ có phải mua là kiếm lời (phải bán có lời mới bán, hi hữu thì nợ dzí quá mới bán lỗ đôi chút)
Như bàn chuyện mua bds ở giá đáy hiện nay thì toàn là các bác dư tiền muốn mua thêm để đầu tư. Với người nghèo mà muốn mua 1 căn nhà để ở thì nếu đủ tiền là người ta múc ngay chứ ở đó mà ngồi tính toán "gửi NH lấy lãi rồi đợi bds down giá nữa"

Nói vớ vẩn, 1 bà nội trợ bây giờ đi siêu thị mua quần áo cũng phải cân nhắc có nên mua 0, với giá nào chứ đừng nói là mua cái tài sản cả đời. 1 người KD 0 biết xác định giá nào nên mua, tính toán chi phí & lợi ích so sánh thì chỉ có phá sản. Tâm lý bầy đàn mà tưởng chỉ có ở Vịt, 0 có ở Tây là ngu dốt cũng như 1 thằng đầu cơ 0 biết sợ khi thấy từ bà bán nước, đến lão xe ôm cũng bàn chuyện CK với BDS hàng ngày. Sale như này thì mãi 0 khá nổi đâu

Hạng C
10/1/11
543
10
28
moon_return nói:
Có một người bạn của em nó bình luận về "trứng" như thế này:
Khi mua CP với giá 100k dù nó có rớt giá xuống còn 10k đi nữa thì nếu vẫn kiên trì không chịu bán lỗ vẫn nghĩ nó là 100k thì nó vẫn giữ giá là 100k (tự bản thân mình hiểu). Rồi 1 ngày đẹp trời nó tăng lại thì sao :)
Với "trứng" thì không mua nó có thể đưa các bác về con số 0 nhưng với bds thì miếng đất đó, căn nhà đó vẫn là của mấy bác.
Cái mấy bác nhìn ngay tức thời thì nó bị giảm, down giá -> tự hỏi: sao tôi ngu quá đi mua chi cho lỗ (giá lúc mua và hiện tại đang giảm hoặc so với lãi xuất NH). Nhưng rồi 1 ngày nó tự nhiên tăng giá thì mấy bác có còn mua được giá như vậy ko? Có 1 bác trên đây nói về tâm lý người VN: giá hạ, giá rẻ thì không bao giờ mua tới lúc nó tăng giá điên cuồng (giá ảo) thì xúm đầu vào mua như đúng rồi -> sau này ôm hàng ngồi khóc 1 mình vì giá ảo cao quá so với thị trường thì làm sao mà bán lại
Với đất đai nhà cửa thì ông bà ta xưa mua là để cho con cháu chứ có phải mua là kiếm lời (phải bán có lời mới bán, hi hữu thì nợ dzí quá mới bán lỗ đôi chút)
Như bàn chuyện mua bds ở giá đáy hiện nay thì toàn là các bác dư tiền muốn mua thêm để đầu tư. Với người nghèo mà muốn mua 1 căn nhà để ở thì nếu đủ tiền là người ta múc ngay chứ ở đó mà ngồi tính toán "gửi NH lấy lãi rồi đợi bds down giá nữa"

vấn đề là khi bác mua 1 tỷ nó xuống 500tr liệu bác có yên ổn trên mảnh đất đó hay là lúc nào cũng nhấm nhổm :D

theo quan điểm của em thì lúc này vẫn nên cầm tiền mặt là hay nhất. cơ hội luôn đến với người có tiền mặt, chứ ko phải ng có nhà mặt tiền hê hê.

Hạng B2
25/3/11
409
22
18
Các sale nửa năm nay gào khản cổ 0 xuống dc nữa đâu, mua đi kẻo lỡ mà có kiếm dc nhiều KH đâu. Cái tâm lý người mua hàng lúc lên & xuống mà 0 biết sử dụng sao cho mình có lợi thì yếu đừng ra gió :D:D:D Giờ có 1 cách đảm bảo các chú ấy bán đc hàng, gặp KH nói anh/chị mua đi, nếu cuối năm lỗ em chịu = cách để luôn 10% số tiền tương ứng vào NH theo hợp đồng với KH còn lãi em xin 5% thôi
Lúc đó khéo đếm $ mỏi tay 0 hết ấy chứ, thành super seo ngay

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
- Tháng 9 năm ngoái có 1 sâu gọi cho e: Anh ơi, dự án này đẹp lắm, đang sốt dữ lắm...bla bla bla. Em say NO.

- Tháng 11 sâu gọi lại: ANh ơi dự án này đẹp lắm, tiềm năng rất lớn, hiện khách ngoài Hà Nội đang mua mỗi người 5-7 lô. Anh ko mua uổng lắm. Giờ giá bên em đang khuyến mãi giảm 15% đó. Em say NO tiếp.
- Tháng 2 vừa rồi :Anh ơi, dự án này sắp hết rồi, còn một vài vị trí thôi. Bên em đang bán cho hết nên giảm 30% luôn.
. Em lại say NO tiếp.
- Ko biết đến tháng 5 tới còn hàng để gọi em giảm 50% ko đây.

Hạng B2
18/4/11
274
8
18

Nói vớ vẩn, 1 bà nội trợ bây giờ đi siêu thị mua quần áo cũng phải cân nhắc có nên mua 0, với giá nào chứ đừng nói là mua cái tài sản cả đời. 1 người KD 0 biết xác định giá nào nên mua, tính toán chi phí & lợi ích so sánh thì chỉ có phá sản. Tâm lý bầy đàn mà tưởng chỉ có ở Vịt, 0 có ở Tây là ngu dốt cũng như 1 thằng đầu cơ 0 biết sợ khi thấy từ bà bán nước, đến lão xe ôm cũng bàn chuyện CK với BDS hàng ngày. Sale như này thì mãi 0 khá nổi đâu
[/quote]

Cái topic này đang bàn về chuyện có nên mua bds thì em vô cho ý kiến. Bác có thấy em rao bán cái gì, hay xúi các bác "nên mua" không? (tư tưởng mấy bác nặng về nghề sale bds quá :mad:)
Lãi xuất gửi tiền NH cao hơn giá bds tăng điều này ai mà không biết nhưng tại sao vẫn có những đôi vợ chồng mới cưới, gia đình nghèo nếu thấy căn hộ hợp ý mình vẫn chấp nhận vay NH để mua ??? (lãi xuất cho vay còn cắt cổ hơn lãi gửi)
Vậy những người đó đều là "dân ngu ku đen" hết đúng không? Nghèo nên ngu hay vì ngu mà nghèo không có khả năng mua nhà nên phải vay? Dù biết rằng vay mua nhà thì lãi xuất rất cao
@Bác jqka có thấy căn hộ hay cái nhà nào giá 1 tỷ mà xuống còn 500tr không? Nếu giá thật của nó có giảm thì phần lớn chỉ giảm so với lãi xuất mấy bác gửi NH thôi. Còn giá trị ảo thì phải giảm để người nghèo còn mua được nhà chứ.
Giá ảo do đâu mà ra? Do những thằng dư tiền đầu tư, ôm cho lắm vào rồi tự đưa giá lên với phương châm "tôi có tiền mà tôi đâu có thiếu, tôi bán giá vậy đó được thì mua, không được thì tôi để"
Cuộc sống không bao giờ công bằng vì nếu công bằng thì xã hội không bao giờ có sự phân hóa người giàu và người nghèo

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/3/11
409
22
18
Nghề nào trong xã hội cũng đáng đc tôn trọng dù là bảo vệ, osin ... nếu họ lao động chân chính. Vấn đề là các sale ở Vịt hầu hết chỉ quan tâm đến thu nhập của mình, 0 phải quyền lợi KH. Nếu đã phản biện hay tranh luận thì phải nói thuyết phục đc người nghe nhất là khi nghề đó đang đại diện cho vấn đề đang thảo luận. (đừng bàn những trường hợp đơn lẻ, hiện nay có bao nhiêu người dám mua nhà với LS cắt cổ 20% ???) Bác hãy học tập odu trong OSMart ấy, giới thiệu với hình ảnh, thông tin rõ ràng & 0 bơm vá hay đưa ra quan điểm cá nhân tùy tiện. Những sale như vậy mọi người sẽ đánh giá cao.

Hạng D
18/9/11
1.850
116
63
44
scorp8x nói:
tanhuyfarmer nói:
Khu vực em thuộc quận Tân Bình, phường "dưới số 5".

Bác mua trường hợp y như em luôn :D:D:D an ủi mỗi cái là mình mua để ở nên chưa biết giờ bán sẽ với giá nào
Dạ em cũng mua để ở :D:D:D,
Diện tích 4x18m vuông vức, 1 trệt 1 lầu mặt tiền đường 8m, bên hông có hẻm phụ 2m chỉ sử dụng cho nhà em với nhà đối lưng với em (do đây là đường cống thông 2 con đường). Giá căn bên cạnh cùng diện tích, không có hẻm phụ kêu 4T, cũng 1 trệt 1 lầu nhưng đẹp hơn nhà em. Cách đó 3 căn họ vừa bán trước khi em mua nhà em giá 3.9T. Em mua căn của em 2.8T. Vị trí thì như em đã nói ở trên rồi: Gần chợ, sân bay, chùa, nhà thờ, trường học... nói chung trong vòng bán kính 2km có đủ cả.

Hạng B2
18/4/11
274
8
18
scorp8x nói:
Nghề nào trong xã hội cũng đáng đc tôn trọng dù là bảo vệ, osin ... nếu họ lao động chân chính. Vấn đề là các sale ở Vịt hầu hết chỉ quan tâm đến thu nhập của mình, 0 phải quyền lợi KH. Nếu đã phản biện hay tranh luận thì phải nói thuyết phục đc người nghe nhất là khi nghề đó đang đại diện cho vấn đề đang thảo luận. (đừng bàn những trường hợp đơn lẻ, hiện nay có bao nhiêu người dám mua nhà với LS cắt cổ 20% ???) Bác hãy học tập odu trong OSMart ấy, giới thiệu với hình ảnh, thông tin rõ ràng & 0 bơm vá hay đưa ra quan điểm cá nhân tùy tiện. Những sale như vậy mọi người sẽ đánh giá cao.

Em đã nói rất rõ là trong này em có rao bán hay quảng cáo 1 cái gì đâu mà bác cứ bảo em là sale này sale nọ không được mọi người đánh giá cao. Em vào cho ý kiến của mình không được hay sao? Theo bác thì sale không phải là "người" có thể đưa quan điểm cá nhân? (với bác đưa quan điểm cá nhân gọi là tùy tiện)
Bác có quyền dị ứng sale đó là quyền của bác. Nhưng bản thân em thấy mình không đáng bị bác "hạ thấp" chỉ vì "sự dị ứng" của bác
Thế theo bác thì quan điểm em đưa ra như vậy sẽ ảnh hưởng đến cái gì và có lợi gì cho bản thân em trên OS này? Mà phải bị bác nhận xét xấu như thế? (em thật lòng muốn nghe câu trả lời này của bác đó)

P/s: đây là câu trọng tâm quan điểm mà em đã nêu để mất công bác lại hiểu lầm :"với người nghèo nếu đủ tiền mua 1 căn nhà để ở thì người ta mua ngay chứ không có suy tính kiểu: gửi NH có lãi rồi đợi bds down giá"

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
moon_return nói:
Em đã nói rất rõ là trong này em có rao bán hay quảng cáo 1 cái gì đâu mà bác cứ bảo em là sale này sale nọ không được mọi người đánh giá cao. Em vào cho ý kiến của mình không được hay sao? Theo bác thì sale không phải là "người" có thể đưa quan điểm cá nhân? (với bác đưa quan điểm cá nhân gọi là tùy tiện)
Bác có quyền dị ứng sale đó là quyền của bác. Nhưng bản thân em thấy mình không đáng bị bác "hạ thấp" chỉ vì "sự dị ứng" của bác
Thế theo bác thì quan điểm em đưa ra như vậy sẽ ảnh hưởng đến cái gì và có lợi gì cho bản thân em trên OS này? Mà phải bị bác nhận xét xấu như thế? (em thật lòng muốn nghe câu trả lời này của bác đó)

P/s: đây là câu trọng tâm quan điểm mà em đã nêu để mất công bác lại hiểu lầm :"với người nghèo nếu đủ tiền mua 1 căn nhà để ở thì người ta mua ngay chứ không có suy tính kiểu: gửi NH có lãi rồi đợi bds down giá"
em nhận xét xíu ở cái dòng béo béo í

- bên thớt kèo thơm CNL bác chụp cho 1 cái nick tập lái là 'do người bị nói tự lập nick mới phản biện', đó là ý kiến cá nhân của cái nick bác về việc đó, em giải thích bên í ròi, nhưng lôi ra nhắc lại ở đây, chỉ muốn nói rằng, người ta bị ảnh hưởng vì môi trường đang sống, vì ngành nghề đang làm ... là có thật ạ, và rất sâu sắc nữa. Nhân sinh quan cũng từ đây ra.
- em biết bác vào FI không hẳn để sale nhưng nếu bác không xuất hiện offline hay bàn chuyện gì khác ngoài buôn bán bds thì em không biết nhìn nhận bác là ai, làm gì, chúng ta có thể nói chuyện gì với nhau, chúng ta hiểu gì về nhau hay chỉ bằng 1-2 câu nói là biết rõ người kia có chiêu trò bản lĩnh gì.

túm lại,
em không kỳ thị gì hết, nhưng,
em có muốn mua gì cũng không biết có nên hỏi tham khảo bác không, vì
thấy bác bác phát biểu trên khá nhiều dự án nên biết bác sẽ biết dự án đó, và
người ta không thể đứng giữa (công tâm) vấn đề gì nếu có liên quan đến quyền lợi của chính mình.

p/s
bác đừng chụp cổ em 'là chuyên gia bds rồi, cần gì tư vấn nữa' nghen,
bác có chụp em cũng chịu, vì bác chụp thì đồng nghĩa bác chỉ đánh giá em qua vài bài viết bên đó.

Hạng B2
18/4/11
274
8
18
tanhuyfarmer nói:
scorp8x nói:
tanhuyfarmer nói:
Khu vực em thuộc quận Tân Bình, phường "dưới số 5".

Bác mua trường hợp y như em luôn :D:D:D an ủi mỗi cái là mình mua để ở nên chưa biết giờ bán sẽ với giá nào
Dạ em cũng mua để ở :D:D:D,
Diện tích 4x18m vuông vức, 1 trệt 1 lầu mặt tiền đường 8m, bên hông có hẻm phụ 2m chỉ sử dụng cho nhà em với nhà đối lưng với em (do đây là đường cống thông 2 con đường). Giá căn bên cạnh cùng diện tích, không có hẻm phụ kêu 4T, cũng 1 trệt 1 lầu nhưng đẹp hơn nhà em. Cách đó 3 căn họ vừa bán trước khi em mua nhà em giá 3.9T. Em mua căn của em 2.8T. Vị trí thì như em đã nói ở trên rồi: Gần chợ, sân bay, chùa, nhà thờ, trường học... nói chung trong vòng bán kính 2km có đủ cả.

Bác nên theo như bác scorp8x đó mua để ở nên không quan tâm bao giờ bán và bán với giá như thế nào. Còn bác mua với mục đích kiếm lời thì bác cũng tự hỏi lại câu này: mình có phải làm giá đất, giá nhà tăng lên để mang lại lợi ích cho bản thân mình mà vô hình chung đẩy giá nhà đất lên cao để người thu nhập thấp không bao giờ có thể mua được nhà?

Status
Không mở trả lời sau này.