MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.958
113
Hôm rồi về quê thằng cháu gần nhà nó cố xin cha mẹ nó đi học ngành quản trị du lịch gì đó bên đh Văn Hiến (hay Văn Lang, em quên rồi).
Nó đam mê quá mấy anh ơi, dứt khoát chọn, cho em hỏi là giờ bắt đầu học nhưng ngôn ngữ nào, hoặc softskill nào.... ạ.
Hóng CNL.
Xin can. Ngành du lịch là ngành thuộc loại trả lương thấp nhất, lại cực như chó. Dính vài đợt như Covid cháo còn không có mà húp. Sao anh không hướng cháu nó làm coder, nghe thu nhập của thần cu mà ham.

Một người đã trót dính chân không rút ra được cho hay.
Em gái em tốt nghiệp ĐH Văn Lang - ngành Du Lịch, khóa 2005 - 2009, giờ đang làm trợ lý giám đốc cho 1 cty nước ngoài. Nhờ vốn tiếng Anh rất khá.

Khóa nó có khoảng 100 sv. Nó bảo hiện tại khoảng dưới 10 bạn còn theo nghề. Đa phần là có người nhà mở cty du lịch hoặc tự start-up được. Còn lại 80-90% các bạn khác đều chuyển nghề khác. Nghề này rất cực, lương chả bao nhiêu. Đi đây đi đó nhiều, nhưng đi phục vụ chết mẹ, đâu có đi chơi như người ta.
hơi đâu mà lo nó làm đúng nghề

• Wow
Reactions: badmonkey
Hạng C
28/6/12
520
21.329
93
Bạn thân mình, xinh, học QT Du Lịch ra làm cho Vietravel, thu nhập rất khá, mua nhà mua đất mua xe tự thân. Giờ ra làm riêng rồi. Lớp QT DL UEH ra làm du lịch khá nhiều, đa số thành công.
Vk mình học du lịch XHNV, giờ ra đi làm Ngân Hàng. Lớp DL XHNV ra trường đa phần làm trái nghề.

nói chung tuỳ trường đào tạo.

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.636
113
Sài Gòn
nkl.am
Mình có 2 ông anh (con dì và con cậu) đều lần lượt làm tổng giám đốc công ty du lịch Lâm Đồng (anh Đinh Tiên và anh Phùng Quý Ngọc) đều ra sức ngăn cấm con cháu vào ngành này vì quá cực.
cái này thì đúng

em mới đi tour du thuyền ở Hạ Long về, thấy anh quản lí tàu làm việc liên tục gần như 24/24 ...

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
1 năm có mấy ngàn sv du lịch ra trường, ngoại ngữ tàm tạm, ngoại hình tàm tạm, kỹ năng tàm tạm thì xác định đói mốc mỏ, phải làm công việc lương thấp, rồi có khi cũng bỏ nghề. Mà bỏ nghề xong lại không có chuyên môn làm công việc khác.

Thời buổi này, làm du lịch đâu nhất thiết phải học du lịch ra? Học tài chí, kế toán, kiểm toán, cntt, xuất nhập khẩu, kỹ sư này kia,… vẫn làm du lịch ầm ầm đó thôi.

Em đã từng hỏi nhiều em có ý định học du lịch vì sao chọn ngành đó, thống kê lại chủ yếu là do các em nghĩ học ngành này dễ, rồi tưởng tượng viễn cảnh được đi đây đó nhiều nơi (thực ra cứ có chuyên môn và công việc tốt, kiếm nhiều tiền thì đi đâu chẳng được, lại chẳng phải phục vụ ai).

Ngành này và ngành quản trị khách sạn nữa, em thấy rất phiêu. Em nào khi học cũng mong ra làm quản lý khách sạn từ 3 sao trở lên. Nhưng muốn làm quản lý những khách sạn có tiếng thì phải đạt những tiêu chuẩn khá cao cả về trình độ, kỹ năng, đến ngoại hình, liệu các em có đủ sự ưu tú để cạnh tranh được với hàng ngàn em ra trường mỗi năm và hàng chục ngàn em đang thất nghiệp ngoài xã hội không? Và nếu được làm quản lý khách sạn có tiếng thì theo em nghĩ cũng khó mà làm giàu được.

Còn nếu đam mê thực sự thì ủng hộ.
Có 1 số ngành nghề, hơi phụ thuộc vào mối quan hệ cá nhân... du lịch, khách sạn là nghề như vậy.

Không chỉ ngoại hình, đam mê hay tài năng. Em gái em 1m67, body chuẩn qua hậu, mặt mũi ưa nhìn, tiếng Anh như gió, rất lanh lợi. Ra trường nó đi làm 2 năm vì yêu nghề. Nhưng cực quá, nghỉ. Bx em giới thiệu qua cty bạn, làm trợ lý giám đốc. Làm 2 năm lương nó lên 20 chai (thời 2012), nó làm luôn ở đó tới giờ. Lấy chồng làm... phó GĐ cty đó. :D

Hạng D
2/6/11
1.492
66.584
113
Mình có 2 ông anh (con dì và con cậu) đều lần lượt làm tổng giám đốc công ty du lịch Lâm Đồng (anh Đinh Tiên và anh Phùng Quý Ngọc) đều ra sức ngăn cấm con cháu vào ngành này vì quá cực.
1 năm có mấy ngàn sv du lịch ra trường, ngoại ngữ tàm tạm, ngoại hình tàm tạm, kỹ năng tàm tạm thì xác định đói mốc mỏ, phải làm công việc lương thấp, rồi có khi cũng bỏ nghề. Mà bỏ nghề xong lại không có chuyên môn làm công việc khác.

Thời buổi này, làm du lịch đâu nhất thiết phải học du lịch ra? Học tài chí, kế toán, kiểm toán, cntt, xuất nhập khẩu, kỹ sư này kia,… vẫn làm du lịch ầm ầm đó thôi.

Em đã từng hỏi nhiều em có ý định học du lịch vì sao chọn ngành đó, thống kê lại chủ yếu là do các em nghĩ học ngành này dễ, rồi tưởng tượng viễn cảnh được đi đây đó nhiều nơi (thực ra cứ có chuyên môn và công việc tốt, kiếm nhiều tiền thì đi đâu chẳng được, lại chẳng phải phục vụ ai).

Ngành này và ngành quản trị khách sạn nữa, em thấy rất phiêu. Em nào khi học cũng mong ra làm quản lý khách sạn từ 3 sao trở lên. Nhưng muốn làm quản lý những khách sạn có tiếng thì phải đạt những tiêu chuẩn khá cao cả về trình độ, kỹ năng, đến ngoại hình, liệu các em có đủ sự ưu tú để cạnh tranh được với hàng ngàn em ra trường mỗi năm và hàng chục ngàn em đang thất nghiệp ngoài xã hội không? Và nếu được làm quản lý khách sạn có tiếng thì theo em nghĩ cũng khó mà làm giàu được.

Còn nếu đam mê thực sự thì ủng hộ.
Có ngành nào mà sau khi học xong đi làm ko cực và ko cạnh tranh ko, anh chị chỉ giúp mình với?

Hạng D
21/4/10
3.121
36.367
113
HCM city
Xin can. Ngành du lịch là ngành thuộc loại trả lương thấp nhất, lại cực như chó. Dính vài đợt như Covid cháo còn không có mà húp. Sao anh không hướng cháu nó làm coder, nghe thu nhập của thần cu mà ham.

Một người đã trót dính chân không rút ra được cho hay.

Anh chủ thớt @nospam cũng là coder tầm cỡ đó anh.

• Like
Reactions: btpaul and hung279
Hạng D
4/12/14
1.906
89.230
113
53
Có 1 số ngành nghề, hơi phụ thuộc vào mối quan hệ cá nhân... du lịch, khách sạn là nghề như vậy.

Không chỉ ngoại hình, đam mê hay tài năng. Em gái em 1m67, body chuẩn qua hậu, mặt mũi ưa nhìn, tiếng Anh như gió, rất lanh lợi. Ra trường nó đi làm 2 năm vì yêu nghề. Nhưng cực quá, nghỉ. Bx em giới thiệu qua cty bạn, làm trợ lý giám đốc. Làm 2 năm lương nó lên 20 chai (thời 2012), nó làm luôn ở đó tới giờ. Lấy chồng làm... phó GĐ cty đó. :D
Thằng cháu hàng xóm tui đề cập chắc toy thiệt rồi, gia nhập Grab chắc luôn :(

Kêu nó, nếu khó khăn thì học Aptech đi, tau hỗ trợ cho, thế mà cứ khăng khăng vô quản trị du lịch.
Còn thằng cháu khác thì tui kéo chân nó từ 'quản trị marketing' trở về kiếp coder.