Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com
RE: Hỏi các bác có xe Terios

Trích đoạn: Ngoc Diep

Chào bác TVSON. Nghe bác nói thế làm em mừng quá,ít ra cũng còn biết "phe ta" ở đây. Bác cũng chạy Ter thì cho em hỏi tí với: Máy lạnh xe em thì độ lạnh cũng tạm, nhưng có điều nó cứ kêu "xèo xèo khá to. Đem vào ga ra thì thợ kêu loại Daihatsu thì nó thế, lạnh không được "sâu".Xe bác có như thế không? bác nào biết chỉ em cái với. Cám ơn các bác.
Bác đi bảo dưỡng xem thế nào chứ máy lạnh xe em ổn lắm, kể cả mùa hè cũng chỉ để quạt gió ở mức 2 thôi. Chứ bác bật quạt gió số to nhất thì có tiếng gió rít chứ ko phải điều hoà kêu. Còn bảo dưỡng thì bác thử đem vào xưởng của Toyota ( ko biết họ có nhận ko ), vì trên xe Te có vài thứ của To mà.
Chúc bác hạnh phúc bên vợ 2 "mi nhon".

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

Nhờ các bác chỉ giáo: cái quạt to đùng sau két nước làm nguội máy của xe em nó không quay thì phải, em đã mở nắp capô lúc máy nóng (đang nổ) mà không thấy nó quay, còn lúc mới khởi động thì chẳng thấy nó động tĩnh gì, chẳng biết nó chạy lúc nào, tuy nhiên đèn báo nóng máy ở chỗ đồng hồ đo xăng cũng không thấy bật sáng (đỏ). Bà 2 cũ nhà em cứ bật công tắc điện thì cái quạt này đã quay ầm ầm. Em cũng hơi ngạc nhiên vì khi em vừa đi xa về máy thì nóng rực nhưng chất làm nguội máy ở cái bình nhựa có vẻ không nóng lắm, chỉ khoảng 50oC thôi. Không biết hiện tượng này có phải là bình thường không. Xe em hoạt động vẫn bình thường, không có gì khác lạ.

@h_mdc

Vụ bác hỏi thì nó như thế này:
Bà 2 cũ nhà bác cứ bật khóa điện lên là quạt quay vù vù vì đã được đấu điện tắt qua khóa điện rồi, ko còn rơ le nhiệt độ nước điều khiển nữa.

Còn bà 2 mới có hiện tượng như vậy bác phải kiểm tra ba 2 mới như sau:
Khi bà hai đang nóng máy, vén cái capô của bả lên kiểm tra, thỉnh thoảng cái quạt như bác nói mới qua thì là OK, bác ngắm cái kim chỉ nhiệt độ tại bảng đồng hồ xem nó chỉ cỡ nào! Nếu kim đứng giữa mức C và H (hơi dịch về H nhiều hơn) thì vẫn OK.
Còn quạt mà không bao giờ quay thì bác cũng chẳng cùng bả lết về nhà được đâu! Vì lúc đó bả đã xì hết nước và lăn đùng ra rồi!
Bác dùng xe gì vậy?

Trích đoạn: Ngoc Diep

Chào các bác hội Ter.Em là lính mới toe, cho em xin nhập nhóm Ter với các bác ơi. Xe em màu xanh tím.Theo như trong sổ kiểm định thì đề "sản xuất 2007", lúc em mua lại thì còn thời gian bảo hành. Cái vụ Daihatsu rút quân về làm em đây hoảng quá, em lại mù tịt về khoản xe,nên xin gia nhập nhóm với các vị"tiền bối" để thêm phần tự Chào bác TVSON. Nghe bác nói thế làm em mừng quá,ít ra cũng còn biết "phe ta" ở đây. Bác cũng chạy Ter thì cho em hỏi tí với: Máy lạnh xe em thì độ lạnh cũng tạm, nhưng có điều nó cứ kêu "xèo xèo khá to. Đem vào ga ra thì thợ kêu loại Daihatsu thì nó thế, lạnh không được "sâu".Xe bác có như thế không? bác nào biết chỉ em cái với. Cám ơn các bác.

Cái máy lạnh của bác kêu xèo xèo khá to thì bác phải ktra xem có để nấc quạt gió cao hay ko? Còn nếu để nấc nhỏ mà vẫn kêu to thì phải kiểm tra xem có tắc cái gì ko, ví dụ giấy hay gì đó để trên bảng táp lô bị rơi xuống chặn cửa gío (Hay bị cái vụ Các Vi Sít tiện tay vất lên trên táp lô, đi rơi xuống chặn đường gió gây kêu)
Còn có thế trường hợp khác là cổ góp quạt gió bị mòn, trường hợp này hay bị là do bác dùng nước hoa loại Imprero (hay phiên âm na ná thế) loại nước hoa này phát tán nhiều silicôn bay bám vào cổ góp mô ve nên cổ góp mòn nhanh hơn bình thường rất nhiều, mòn không đều nên gây tiếng kêu.

Vụ này bác phải đưa ra mấy bác thợ điện hay diều hòa otô kiểm tra cho.

Chúc bác dui dẻ!
Nằm trong bà 2 êm ái!

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

@phongthanhAuto,
Cảm ơn bác phongthanh a lot, hôm nay đi xa, em dừng lại giữa đường lúc đang nóng máy để kiểm tra cái quạt, lúc mở capô ra không thấy quay, em tắt máy rồi lại bật máy lên, quả là nó cũng quay khoảng 1 phút thì dừng có lẽ đủ độ mát nào đó thì cái sensor nhiệt nó ngắt quạt. Em yên tâm rồi.
À em còn có thắc mắc này: bà 2 Terios đời 2008 (cơ bản là giống các đời 2006, 2007), trong quyển Owner's Manual có nói khi bật chìa khoá điện thì một số chức năng của xe như ABS, Airbag .... hiện lên vài giây rồi tự tắt, một số chức năng khác cũng hiện lên nhưng khi máy nổ mới tắt. Ter mới nhà em thấy nói có trang bị Airbag cho 2 ghế trước, em cũng thấy ở giữa vôlăng và phía trên hộp đồ phía bên phải có chữ Airbag nhưng chưa bao giờ thấy cái chữ này hiện lên trên các đồng hồ cả? Liệu xe em có trang bị airbag không và muốn kiểm tra thì làm thế nào, mong các bác chỉ cho em.

Hạng B2
11/3/05
126
0
0

Tìm mỏi mắt mới được cái Wiring Diagram hệ thống điện AIR bag xe NewTerios của bác.
Nhòm mãi, chưa kết luận đc tại sao đèn AIRbag của bác ko sáng khi mới bật khóa điện.

Dưới đây là mấy trang trong cuốn Workshop Manual của xe NewTerios Daihatsu, mời các bác đọc nhanh tìm giùm!

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Hỏi các bác có xe Terios

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

@HaNoiTer
Cám ơn bác HaNoiTer rất nhiều, bác kiếm ra các hình này quả là mất nhiều công sức. Em cũng có 2 quyển Owner's Manual một bằng tiếng Anh, một bằng tiếng Aicập gì đó loằng ngoằng không đọc được nhưng không có các hình vẽ mà bác post lên. Em đã đọc lại mục Airbag, không có chữ Airbag hiện lên mà là cái hình quả bóng trước ảnh người hiện lên ở đồng hồ đo vòng phút. Quả là nó cũng hiện lên một lúc rồi tắt nghĩa là có airbag thật, mong sao mọi người không phải dùng đến nó. Cảm ơn bác lần nữa, chắc còn nhiều điều còn nhờ bác và anh em chỉ bảo.
Em mới cùng bà 2 được 1 tháng đi được hơn 2k km, mua mất 3 triệu tiền xăng 92 đi một nửa trong phố, một nửa ngoại thành, tính ra em nó ăn uống trung bình cỡ gần 10l/100km. Đến bây giờ em vẫn hài lòng về bà 2 lắm.

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Trích đoạn: h_mdc

Em mới cùng bà 2 được 1 tháng đi được hơn 2k km, mua mất 3 triệu tiền xăng 92 đi một nửa trong phố, một nửa ngoại thành, tính ra em nó ăn uống trung bình cỡ gần 10l/100km. Đến bây giờ em vẫn hài lòng về bà 2 lắm.
En cũng công nhận với thời điểm giá xăng dầu như hiện nay thì dòng xe nhỏ gọn hợp lý thật, xe em Te -2003 một tháng tốn chưa đến 2 triệu tiền xăng (em đi loanh quanh trong phố là chính ) cán bộ như em còn chụi được - chứ mấy anh bạn đi xe đẹp thường là gấp đôi số đó, sướng thì sướng thật nhưng "ngoài khả năng của em". Em cũng yêu quý vợ 2 em lắm - ko biết các bác có thế ko ?

Hạng B2
11/3/05
126
0
0

Trích đoạn: tvson

Trích đoạn: h_mdc

En cũng công nhận với thời điểm giá xăng dầu như hiện nay thì dòng xe nhỏ gọn hợp lý thật, xe em Te -2003 một tháng tốn chưa đến 2 triệu tiền xăng (em đi loanh quanh trong phố là chính ) cán bộ như em còn chụi được - chứ mấy anh bạn đi xe đẹp thường là gấp đôi số đó, sướng thì sướng thật nhưng "ngoài khả năng của em". Em cũng yêu quý vợ 2 em lắm - ko biết các bác có thế ko ?

Các bác này nói toàn điều "trân ný" thôi! Đã là vợ, ai mà chẳng yêu cơ chứ!
Một điều mà phải công nhận là: Đi xe Te nho nhỏ, nhưng E dám chắc nhu cầu AE mình toàn là đi trong City, vậy nên rất tiện lợi! Dễ luồn lách, dễ đỗ, uống in ít, thiệt hại chỉ bằng AE mình uống bia hơi thôi!
Các loại xe 2 cầu khác thì đi hoành tráng thật, dưng mà túi tiền vừa vừa thì méo cái mặt lại!
Hoan nghênh xe Việt dã cỡ nhỏ - 4WD City Styler