Hạng C
3/1/10
848
7.216
93
Trên này có nhiều bác làm IT và có nhiều kinh nghiệm.
Cho e hỏi các bác 1 câu về hướng nghiệp: nên chọn theo ngành Embedded Software Engineer hay (General) Application Software Engineer? Tương lai cái nào tốt hơn, công việc, độ an toàn và lương bổng?
Cám ơn các bác.

Nếu chỉ 2 options này thì em chọn Embedded nhưng hẹp hơn tí nữa là cho oto (automotive industry), software đã và sẽ còn ứng dụng mạnh nữa trong oto trong vài thập niên tới, cái oto sẽ rồi như cái máy tính :)

Ở VN thì ko nên theo embedded bác ạ. Kiếm việc hơi khó vì o VN mình ít cty làm product lắm.
Nên theo bên hướng application. Mà trend hot nhất hiện giờ là data engineer.

Trả lời xong mới thấy cái này, buộc phải quote :)

Thế hệ chúng ta sớm thì từ 200x, trễ hơn 201x là đã không nên bó hẹp trong phạm vi một nước nữa rồi, miễn giỏi chuyên môn + English thì đâu ngon là chiến. Bọn trẻ bây giờ, bọn sinh năm 200x trở đi thì cái đầu tiên chúng nó phải học cho tương lai là: không tự giới hạn trong phạm vi địa lý VN, dù học hay làm.

• Like
Reactions: Đi Đò
Hạng D
3/12/07
1.434
2.501
113
nhân tiện các bác cho e hỏi, nếu định hướng xin việc help desk ở Canada có ổn k nhỉ? bác nào có kinh nghiệm về nghề IT nho nhỏ như vầy kiếm cơm ko?

Hạng D
22/8/16
2.216
22.236
113
Thấy nhiều anh trong này thâm niên trong embedded nhỉ. Mình cũng 10+ về embedded.
Embedded là một ngành chua như giấm. Bên Mỹ ngành này luôn được lương cao.
Mấy năm gần đây những người gọi là đi hướng Embedded thì theo thiên hướng IoT, ML thời thượng hơn
Còn Embedded low level programming (device driver, middle ware) thì mọi người ngại. Bug lòi ra rất khó fix.
Không phải cứ Bách Khoa ra là sẽ auto thành công mảng này. Đệ mình nhiều BK nhưng nhiều đứa không theo được đến cùng.
Nhưng đa phần mấy đứa chịu khó bám trụ sau khi dứt áo ra đi đều lương rất khá. Hơn 30 củ (3,4 năm kn) là bình thường. Có đứa nhận offer Anh, Mỹ

• Like
Reactions: shipping