Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
- Mỗi lần em cài lại window tốn rất nhiêu thời gian . Em nghe nói có chương trình ghost sẽ làm nhanh hơn rất nhiều, nhưng không biết làm thế nào. xin các bác chỉ giúp.
Cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
RE: Hỏi cách cài lại window xp và vista?

ra mấy tiệp bán CD software nói bán cho cái đĩa ghost windows XP. Về khởi động máy chọn chế độ boot CD-rom first ! bỏ CD vào thấy hiện ra cái gì bấm Enter đến khi có một dòng màu xanh chạy từ trái qua phải đến hết thì khởi động lại máy là ok ! :D:D

Hạng D
4/2/05
1.060
990
113

- Thanks bac.
- Nhưng ý em là , mình có thể coppy lại tất cả windows và driver trên máy hiện có vô 1 dvd. sau khi format ổ cứng thì mình copy soft từ dvd trở lải ổ cứng.

Hạng D
12/12/03
2.829
3.731
113
Vietnam

Bác dùng phầm mềm sao lưu driver lại..ra tiệm đĩa hỏi phần mềm sao lưu driver ng ta đưa cho...nhưng khi bác ghost thì cả win và driver nó ghost theo cho bác rùi...
Mún cài lại thì bung cái ghost này lại ..e kg bít í bác sao nữa?

Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93

Có phải bác muốn cài Win + Soft xong, rồi backup lại, sau đó khi muốn cài lại thì bung ra.
Bác ra tiệm CD vi tính, mua đĩa Hirenboot, bỏ vào, trước đó vào CMOS chỉnh boot CD nha.
Khi khởi động nó sẽ có bản lựa chọn, bác chọn Clone ....

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

Bác down Acronis True Image về, chép vô đĩa (định dạng đĩa là đĩa boot)
Sau khi cài hệ điều hành, soft các thứ thì bác boot lại máy với đĩa ATI này. Tạo một file back-up, lưu ở ổ cứng ngòai hay đâu đó,khi cần thì dùng ATI chạy file đó là xong! Không cần tốn thới gian cài tới lui nữa
Xp thì ít chứ Vista mà tạo file này thì dung lượng lớn lắm, Cái ultimate bản đầu tiên em thử là trên 40Gb:D[&:]

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Nhưng ý em là , mình có thể coppy lại tất cả windows và driver trên máy hiện có vô 1 dvd. sau khi format ổ cứng thì mình copy soft từ dvd trở lải ổ cứng.
Dùng ghost tạo image cho phân vùng C: sau đó copy ra DVD
Còn bakup driver thì bác dùng cái này : Driver Genius Pro

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/2/05
1.060
990
113

- . Em vừa làm xong theo cách của bác tenzi .
- Em xin ơn tất cả các bác đã nhiệt tình chỉ dạy.

Hạng C
20/12/06
958
206
43
53
otosaigon.com

bác nào dân IT,xin tổng hợp tổng quát cách cài Win xp nhanh,gọn và thiết thực nhất cho các bác khác dễ hiểu.
thanks all IT

Hạng C
8/7/07
862
17
0

nói chung cài thì ko có gì phức tạp lắm. Nan giải nhất vẫn là driver cho XP[:eek:]