Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
trời,
Thuế ở đây không liên quan gì đến bđs đang giao dịch
Chủ cũ trước kia có kinh doanh gì đấy, nhưng đã nghỉ. Và chưa báo đóng mst kinh doanh, chỉ là kinh doanh hộ cá thể thôi nhưng khi ngừng kinh doanh mà chưa làm thủ tục đóng mst nên thuế vẫn tiếp tục ghi nhận từ đó tới nay.
Giờ khi bán đất, trước khi ra sổ cho chủ mới thì chủ cũ phải đi đóng thuế TNCN từ việc chuyển nhượng bđs, mới lòi ra người này còn nợ một số thuế trước đó, bên cơ quan Thuế yêu cầu phải nộp số thuế cũ mới ra được thông báo thuế của chuyện bán đất bây giờ.

anh làm ở Quận nào mà bị như vậy?

Hạng D
13/2/09
3.363
18.949
113
Bình Dương
Bạn em mua nhà Bình Tân, tự lên thuế nộp 2% TNCN dùm người bán luôn, có ai làm khó gì đâu, mấy đứa ở quận khác thì bảo không nộp thuế thay người khác được

Cái này thì bình thường anh,
anh làm ở Quận nào mà bị như vậy?
Ở tỉnh anh ơi, vùng sâu vùng xa...
Em chia sẽ để tìm cơ sở pháp lý giải quyết win-win trường hợp này, chứ phụ thuộc vào người bán hay phải hối lộ cho cb thuế hoài thì bất cập quá...

• Like
Reactions: lucsi
25/2/13
1.089
10.397
113
Bạn em mua nhà Bình Tân, tự lên thuế nộp 2% TNCN dùm người bán luôn, có ai làm khó gì đâu, mấy đứa ở quận khác thì bảo không nộp thuế thay người khác được
Các quận khác ko nộp thay đc trừ khi người bán có uỷ quyền. Lý do ko cho nộp thay là đúng, vì nếu trốn thuế thì tróc nã thằng nộp.

• Like
Reactions: chim sẻ
Hạng B2
28/10/13
407
4.480
93
45
Căn nhà em bán 6 năm. Chủ mới ko kê khai thuế phi NN. Hôm rồi làm gpkd, thuế nó bảo em nợ thuế. Làm phải ứng tiền ra đóng xong đi đòi lại.

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
5.036
93
TPHCM
Về lý thì cơ quan thuế đúng

Nhưng cái ông chủ đất bán cho anh nợ thuế có bị oan hay không? Nếu không thì ông này lầy rồi, nếu có thì chắc phải cùng nhau thỏa thuận thôi cho lành anh ơi

Hạng B1
29/5/14
60
239
33
Là sau anh e chưa hiểu. Anh bán nhà nếu ko phải căn nhà duy nhất thì anh phải đóng 2% thuế tncn. A ko đóng thì làm sau cho anh đăng bộ dc
Bác nào rành cho e hỏi vụ Cam kết sở hữu căn nhà duy nhất đk cần và đủ là gì ạ. E có 2 căn, 1 căn có sổ, một căn trả góp chưa có sổ, vậy khi bán căn đã có làm Cam kết thì có sai không (e thì hiểu chưa có sổ thì chưa phải quyền sở hữu của mình)

Hạng B1
29/5/14
60
239
33
Chỉ tính căn có sổ thôi, căn ko sổ ko tính.
Thanks bác! Cảm phiền cho e hỏi thêm tý, số là e là người bán, thủ tục công chứng Hợp đồng, kê khai thuế xong xuôi, nhà cũng đã giao, vậy thì đối với e (người bán) trong giao dịch này đã được coi là hoàn thành chưa nhỉ?

Hạng F
22/12/10
7.687
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Thanks bác! Cảm phiền cho e hỏi thêm tý, số là e là người bán, thủ tục công chứng Hợp đồng, kê khai thuế xong xuôi, nhà cũng đã giao, vậy thì đối với e (người bán) trong giao dịch này đã được coi là hoàn thành chưa nhỉ?

còn 1 thủ tục nữa a....

trả 2% cho bọn môi giới nếu a không muốn bị xiên.

• Haha
Reactions: Arvatino