Hạng B2
26/2/07
401
0
0
18 Nguyen Du - Ha Noi
Xã Hải Lựu thuộc huyện Lập Thạch tỉnh Vĩnh Phúc, đây là một xã vùng cao năm bên dòng sông Lô nổi tiếng đã đi vào thơ ca.
Tục chọi Trâu tại đây đã có từ thế kỷ II trước Công nguyên thời Triệu Đà đem quân đánh Nam Việt ta. Thời đó có viên tướng tài tên là Lữ Gia quê gốc Nghệ An ngày nay, để động viên binh sĩ và dân chúng khi thắng trận, ông mở tiệc khao quân nên ông đã đặt ra trò Đấu Ngưu...và hội chọi Trâu đã được nhân dân lưu truyền qua nhiều đời...dần dần trở thành truyền thống của địa phương. Đến năm 1947 thì tạm dừng vì nhiều lý do khác nhau (Theo em chắc là do dân ta....ĐÓI). Ngoài ra truyền thuyết dân gian còn có nhiều điều huyền bí mang ý nghĩa hư cấu nên em không đề cập tới...bởi mỗi người một chuyện và đều không rõ cơ sở nhỡ thành...LOẠN CHIÊU...

Trâu trước khi được đem ra chọi...phải qua rất nhiều thủ tục...nếu để nói, em e rằng dài quá nên chỉ ngắn gọn là: Phải làm lễ trước làng, sau khi làm lễ thì mọi người không được gọi là CON TRÂU mà phải gọi là ÔNG CẦU...
Sau đây mời các bác xem ảnh (em choảng hết gần chục GHI file RAW nên chẳng biết chọn lọc thế nào...Post đại...nếu ko đạt yêu cầu các bác “đâm chém” cho em để em biên tập lại)
Bọn em vào sới chọi từ tờ mờ sáng để có được vị trí thích hợp...em đi cùng đội nhà báo toàn 2 tay 2 súng...mà toàn súng khủng...năm đê của em thuộc hàng trẻ con không có tuổi... 1. Sân bãi đã lác đác người.

Một lúc sau đã đông kín...

2. Những gương mặt với nhiều trạng thái khác nhau....

3. Các anh công an cũng phải làm việc để cho đám đông không tràn vào khu vực của báo chí...

4. Một vài ông nhà báo tác nghiệp (Các ông cũng lộn xộn lắm...toàn chui vào sới, chụp xong kiểu này em cũng chui qua rào vào sới...)

5. Nghênh chiến, chân dung một ông Cầu... “...súng gươm vứt bỏ lại hiền như xưa...”

6. Cuộc chiến bắt đầu với tiếng reo hò cổ vũ...chiêng trống nổi lên thúc giục rộn ràng...

7. Khi dũng mãnh...

8. Lúc kiêu hùng...

9. Khi chờn vờn đọ sức...

10. Làm quân tử phải biết nhẫn nhục chờ thời...

11. Lúc thất thế...Đây là đòn Cáng hầu (dùng sừng móc vào yết hầu hoặc mắt của đối phương...dắt và quần cho đối phương theo thế của mình)

12. Phiêu...

13. Tuy nhiên cuộc chiến nào cũng vậy, đều có kẻ thắng người thua.

14. Ca khúc khải hoàn. Có chú bé luôn dõi theo Trâu của mình và mừng vui khi Trâu chiến thắng...hẳn chú đã coi Trâu như người bạn của mình, bởi ở xứ này có gì để mà chơi...Ngoài học ra là làm bạn với Trâu.

15. Lối thoát hiểm cho Trâu thua cuộc, Tuy nhiên có cặp đuổi nhau ra đây lại quần nhau tơi tả dưới ao...Nếu may mắn chụp được trận thư hùng ở đây thì...chẹp...chẹp...niềm mơ ước...

Hội chọi trâu Hải Lựu đã kết thúc...người đi xem ra về với nhiều tâm trạng khác nhau...kẻ hồ hởi, người suy tư rồi chen lấn xô đẩy cố mua cho mình lấy cân thịt Trâu ăn cho may mắn cả năm (300K/cân thịt Trâu thua, 1 triệu đồng cho 01 kg thịt trâu thắng, 150K cho 01 chai la-vi tiết trâu...Trâu vô địch thì chịu, có tiền chưa chắc mua được...). Với em, điều em thấy không đáng thấy nhất là cảnh giết Trâu...ông Cầu thua hay thắng đều bị xẻ thịt...Ngoài sới có trạm điện, ông Cầu bị kẹp điện bốn chân...rồi đóng điện...toàn thân ông cứ cứng...rồi lại mềm, cứ như vậy khoảng 4 lần là XONG... Nhưng thôi, đấy chỉ là giá như thôi...dù sao ngày hội diễn ra nó cũng là dịp tái hiện lại hồi ức của một thủa oai hùng và là dịp kích cầu cho kinh tế của địa phương...
Mời các bác xem hình...biết thêm về tục chọi Trâu ở một xã vùng cao.
Em xin trân trọng cảm ơn!!!

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
!!!!!!

Dã man quá ! Coi hình của bác xong em càng thấy thấm cái câu " Con Người là loại động vật dã man , đáng sợ nhất của muôn loài ..."

Thiện tai !

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur
ở đây có giết ngay con thắng cuộc như Đồ Sơn đâu mà bác đã kêu... thực sự bản chất của việc chội Trâu ko có gì man dợ cả... cung như boxing thôi...

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
@bman : Em có nói là boxing là môn chơi không phải của ...loài người đâu bác ! :D , Mà loài người còn có nhiều trò ...kinh hoàng hơn món chọi trâu này cũng như món boxing kia nữa bác nhỉ !

Nhưng thôi , em xin lỗi chứ không thì lạc đề hết , đây đang là box nhiếp ảnh mà ... Để chụp được mấy tấm ảnh trên đây cho anh em coi thì bác chủ thớt chắc tốn không ít thời gian và công sức rồi ... Tks bác !

Hạng B2
26/2/07
401
0
0
18 Nguyen Du - Ha Noi
Đúng...thực chất chọi Trâu không dã man...mà rất đẹp, rất kiêu hùng. Cái "dã man" là cái cách con người xử lý ông Cầu mà thôi...
Tiếc một điều là khi kết thúc Hội thì...không ông Cầu nào còn sống cả...tại sao ư??? Trước khi ra chọi, các ông đã được phong tước "ông Cầu", mà khi đã được phong thì các ông không thể sông để trẻ em và phụ nữ đè đầu cưỡi cổ dùng roi quất đít được nên các ông được ban cho một đặc ân là...Phải Chết...
Để thấy hết sự "dã man" thì có lẽ không có cách diễn đạt nào tốt hơn là chứng kiến cảnh "hành quyết"...

Tập Lái
12/12/17
3
0
1
33
Quần áo nhân viên sửa chữa cơ-điện-lạnh thường được may bằng chất liệu vải kaki 65/35, kaki Thành Công.

Đồng phục nhân viên sửa chữa cơ-điện-lạnh vải kaki 65/35
  • Quần áo mặc bền hõn 1.5 nãm
  • Chất liệu vải có thành phần cotton cao đến 65% nên thấm hút mồ hôi tốt, thoáng mát (quần áo càng nhiều cotton thì mặc càng mát và ngược lại)
  • Quần áo bảo hộ lao động may bằng chất liệu vải kaki 65/35 mặc rất đẹp
  • Giá thành hợp lý
Quần áo thợ sửa chữa cơ-điện-lạnh vải kaki Thành Công

• Quần áo mặc cực bền
  • Chất liệu vải có thành phần cotton cao đến 83% nên thấm hút mồ hôi tốt, thoáng mát
  • Quần áo bảo hộ lao động may bằng vải kaki Thành Công nhìn hơi thô vì vải quá dày, thường được sử dụng may quần áo bảo hộ lao động dành cho kỹ sư, kỹ thuật…
  • Giá thành cao
Ngoài 2 loại Đồng phục thợ sửa chữa cơ-điện-lạnh trên bạn có thể may bằng chất liệu vải có giá thành rẻ hơn như kaki Việt Nam, xi Korea…

Bạn tham khảo thêm tại https://cuahangbaoholaodong.com/