Hạng B2
29/9/12
137
513
113
37
Mấy năm trc e cũng ngồi tàu giống như này nhưng mà từ HK đi Macau và ngc lại dịp 30/4. Năm đó thời tiết vẫn còn hơi lạnh, 16-18 độ và trời âm u, biển có sóng. E ko nhớ tàu chạy bao lâu, hình như cỡ 1h30ph, con gấu thì say sóng ói 2 lần, riêng e chả thấy gì, e còn đi đi lại lại trên tàu giết thời gian, vậy chắc e đi tàu VT-CĐ cũng ok. Kinh nghiệm của e là ko nên ăn no hoặc nhậu xỉn trc khi xuống tàu nhé mấy a, ko lại ói hết như con gấu nhà e thì mệt.

Hạng D
30/12/18
1.371
30.752
193
33
Tour 8 thanh niên đi cho biết côn đảo, ở bình dân hai sao là được. Đi sáng t6 về trưa cn thì gói gọn trong nhiu vậy anh thần đồng @condao ? Tính đầu năm đi mini team building.
Hình như đi tàu đâu đó 3 triệu đó anh khách sạn 3 sao với 2 sao ko chênh lệch nhiều đâu người 300k anh ở 3 sao luôn cho ngon, nếu muốn tổ chức tiệc nướng bbq hải sản thì cũng thêm 1,200k gì 1 người nữa làm tour được cái anh muốn gì cũng tổ chức đc thêm phí dịch vụ
0988747474

Hạng C
25/12/16
696
79.748
93
Trước e di tau Hoa Sen từ SG - Bai cháy hinh như 2 ngay 1 đêm ( e di gan tet chuyen thu 2 của tau) ra toi nơi thấy bt nhung may người đi cùng thì hơi lao dao đi khong vững. E nghi tuy thể trạng cơ thể. :D nhung dc trai nghiệm thst tuyệt
Tàu Hoa Sen là tàu khách to rồi anh, có cabin riêng giường nằm đàng hoàng. Nếu ko bị say sóng thì đi rất sướng.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Tag anh @condao vào xem giúp nhé.
Nhóm bạn em khoảng 10 người muốn đi Côn Đảo từ 8-10/3 hoặc 9-10/3 anh thu xếp vé và phòng giúp được ko ạ?
Nếu ko đi máy bay thì còn option nào anh báo giúp luôn nhé.
Anh quyết đi tàu hay đi máy bay chưa, vé tàu giờ chỉ cần chuyển tiền là xuất được thôi he he

Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
say tàu thì lên boong trốn là hết hà
Em chỉ sợ say máy bay ko có chỗ trốn. 1 lần bay qua sudan, tài bay kiểu gì mà ai cũng có cảm giác như đang đua xe í, lên xuống đột ngột cua gấp .... lụa thấy ớn, hành khách thi nhau vào toilet
em đi máy bay ctac 1 năm chắc cũng hơn 10 lần mà cũng mém ối..... nhắc lại cũng thấy ớn
Em cũng bị một lần, máy bay nó lắc như diều gặp gió mạnh

Hạng C
25/12/16
696
79.748
93
say tàu thì lên boong trốn là hết hà
Em chỉ sợ say máy bay ko có chỗ trốn. 1 lần bay qua sudan, tài bay kiểu gì mà ai cũng có cảm giác như đang đua xe í, lên xuống đột ngột cua gấp .... lụa thấy ớn, hành khách thi nhau vào toilet
em đi máy bay ctac 1 năm chắc cũng hơn 10 lần mà cũng mém ối..... nhắc lại cũng thấy ớn
Say tàu chủ yếu là do dao động lắc ngang tác động, đã say thì nên ở dưới thấp (ít lắc hơn). Đó là lí do các cabin khách thiết kế dưới bụng tàu, cabin càng sát đáy thì càng ít bị ảnh hưởng lắc. Trốn lên boong thì lại càng say. Các ông ở buồng lái ( ĐIểm cao nhất trên tàu) thì càng say đứ cmn đừ luôn.
Trên tàu thì thủy thủ buồng máy sẽ ít bị say hơn thủy thủ lái vì ở dưới khoang máy thấp hơn nhiều. Nhưng 10 ông máy thì lãng tai cả 10 vì máy nổ cực to. Nguyên tắc trực ca bình thường trên biển là làm 4 tiếng, nghỉ 8 tiếng.
Khi trên tàu đang say sóng nhung khi vào vịnh hết lắc thì hết say ngay tức khắc. Khi lên bờ lại tiếp tục bị say bờ ( cảm giác chao đảo mặc dù vẫn đứng yên). Có khi vài hôm mới hết.
Đi lọai tàu nào thì quen với nhịp lắc ngang của tàu đó nên thủy thủ lão luyện tàu cá sang tàu lớn vẫn bị say và ngược lại.