Hạng B2
1/7/11
253
2.746
93
Em có dùng cái nắp cống giữ nước rồi đó anh, mà mấy con gián này nó nhỏ như con kiến thành ra tụi nó vẫn qua được. Vợ em mới đặt mua mấy cái phễu ống nhựa dẻo để nhét vào lỗ thoát để coi có bớt không.
Dạ anh
Thêm nữa, nếu ngoài sân (nếu có) hố ga của nhà mình, thì định kỳ anh nên mở nắp hố lên, phun thuốc vào vì đó là nơi bọn gián nhi nó sinh sống

Hạng B2
1/7/11
253
2.746
93
Với lại, em xin lưu ý, thuốc kiểm soát côn trùng dành cho khu dân cư nó khác với thuốc thuộc danh mục thuốc BVTV nha
Phải thật cẩn thận điều này!

• Like
Reactions: tuando
Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Muốn nhà không có kiến, gián hay chuột thì nên hạn chế mua sắm đồ nội thất, để vườn không nhà trống rồi thả robot hút bụi chạy hằng ngày thì tụi nó sẽ di cư sang nhà khác

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Không hiểu mấy anh thế nào chứ em thì gần như không dùng bất cứ hoá chất diệt côn trùng nào vì em không tin vào sự an toàn của nó. Ngay như cây cảnh trồng trong chậu bị rầy trắng, sâu mọt này kia thì em cũng chỉ cắt cành, cắt lá, đợt vừa rồi cắt trụi hết cả cành, lá đến tận gốc, cây nứt nhánh lại thấy rầy trắng thì lại vặt sạch lá chứ không dùng thuốc. Kiến thì như em nói ở trên, sắm ít đồ, cho robot chạy liên tục nhà sạch thì hiếm khi thấy kiến

• Like
Reactions: Duy Anh and tuando
Hạng B1
18/7/17
93
7.211
83
Anh phải thức 7 ngày 7 đêm rheo dõi đừong đi của bầy kiến, tìm đến đúng ổ, mua thuốc Fedona của Basf, pha với nước, mua cái ống chích, lọai tụi nghiện hay mua để chích xì ke. Bơm thuốc thẳng vào ổ, em đảm bảo hết. Nhà em ở Cc từng khốn khổ như anh, nhà sạch sẽ nhưng kiến cứ từng bầy. Em làm cách đó thì sạch bóng kiến

• Like
Reactions: beodom and tuando
Hạng B1
11/4/06
75
9.318
98
Không hiểu mấy anh thế nào chứ em thì gần như không dùng bất cứ hoá chất diệt côn trùng nào vì em không tin vào sự an toàn của nó. Ngay như cây cảnh trồng trong chậu bị rầy trắng, sâu mọt này kia thì em cũng chỉ cắt cành, cắt lá, đợt vừa rồi cắt trụi hết cả cành, lá đến tận gốc, cây nứt nhánh lại thấy rầy trắng thì lại vặt sạch lá chứ không dùng thuốc. Kiến thì như em nói ở trên, sắm ít đồ, cho robot chạy liên tục nhà sạch thì hiếm khi thấy kiến
Anh chưa chơi lan nên chưa biết. Kiến nó nuôi tệp sáp, rệp đỏ...lây từ chậu này qua chậu khác. Lan mà anh cắt trụi như mấy cây sứ chắc dẹp luôn giàn lan. Mình trồng khoảng 150 giò lan. Trừ kiến là ưu tiên số 1 mới đến nấm, virus ..hại lan.
Các cây trồng như sứ, hoa kiểng, khi bị rệp sáp nên mua thuốc Đầu trâu có chất dầu phun lên hoặc phun nước rửa chén pha loãng mới trị được. Chú ý phun dưới gốc, rệp cũng hay nằm dưới đất gần gốc. Nếu ko trị sẽ bị lại, cho dù any cắt trụi lủi

Chỉnh sửa cuối: