Hạng B1
23/12/09
96
61
18
Saigon
Em cũng mới lần đầu đi DL hôm Tết vừa rồi xin chia xẻ cùng bác:
- Bình thường thôi, tâm lí ổn là chính. Đừng quá quan tâm thời gian đi và đến, nếu thấy buồn ngủ thì nghỉ ở bất cứ chổ nào dừng được. Còn bình thường thì nghỉ giữa chặng ở Tâm Châu (chỗ này hơi bị chảnh với khách đi lẻ).
- Nhường nhịn mấy anh tốc hành, chú ý xe gắn máy đoạn Lâm Đồng (hay chạy ẩu và không thèm nghe còi xe).
- Đèo BL hôm Tết tạm ổn, các bác sedan xót xe thì chịu khó bò mấy đoạn.
Nói tóm lại là "phình phường". Đường dễ chạy. Có điểm du lịch "Mỏm Đá Tiên" ở hồ Tuyền Lâm cũng dễ thương.

Tập Lái
20/5/09
19
0
1
TP. HCM
Chào bác, em cũng mới đi Đà Lạt - Nha Trang về hôm tết cùng gia đình có 2 con nhỏ (4 tuổi). Chia sẻ kinh nghiệm với bác.

Em ăn sáng, cafe ở thành phố rồi gần 9h mới xuất phát. Trưa tới Madagui (150km) khoảng 11h30 -12h00 dừng ăn cơm ở nhà hàng KDL Madagui luôn( Ăn ngon, giá bình thường, phong cảnh thoáng mát, đậu xe thoải mái). Sau đó chạy thẳng lên Đà lạt khoảng 16h00 nhận phòng, nghỉ ngơi... Bác nhớ đặt phòng trước nhé.

Theo em có con nhỏ thì cứ từ từ mà đi. Em cũng lần đầu đi đèo nhưng thấy bình thường, quan sát kỹ, xử lý sớm chút là OK. Mà xe em là số AT nên chạy dễ lắm. Đào Bảo Lộc đang làm còn lâu mới xong, nhưng đi được.

Ở ĐL bác đi Hồ suối vàng, có 1 quán ở ngay đập hồ Dankia đẹp mà có gà nướng ăn ngon lắm, nhậu cũng được. Hồ Xuân Hương thì hết nước nên hơi chán.

Chúc bác có chuyến đi tự tin, vui vẻ.

Tập Lái
24/2/10
9
0
0
Cảm ơn các bác rất tận tình. Em đã quyết định đi vào dịp Giỗ Tổ này cho đỡ đông (nên chắc không hợp kế hoạch bác tuannn). Sẽ chú ý lời khuyên của các bác, và đi thong thả, thoải mái.
Em nghe nói đèo Bảo Lộc chỉ bị đường xấu do đang trải đường; không còn chặn đường nổ mìn nữa, phải ko các bác?

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
archilles nói:
Tình hình là em định dịp Lễ tháng 4 này (Giỗ Tổ hoặc 30/4) làm 1 chuyến đi xa đầu tiên (lâu nay em chỉ chạy trong khoảng <150km). Em tính chở vợ cả và thằng nhỏ đi Đà lạt trong 3-4 ngày.
Do em chưa có kinh nghiệm đường trường (nhất là đèo), thằng nhỏ cũng nhỏ (hơn 2 tuổi), nên em cũng hơi lo lắng về chặng đường dài (chạy liên tục ban ngày đến hơn 7-8 tiếng?)
Em chưa dám lái ban đêm nên dự định đi ban ngày. Em đi sedan.
Nhờ các bác tư vấn giúp em:
1. Mùa này đi ĐL có dễ ko? (hình như khúc đèo Bảo Lộc vẫn xấu?) vẫn chưa xong, nhưng ko sao cả, chỉ ớn ớn khi lên đỉnh đèo (vì họ tháo bare bảo vệ khoảng 10m)
2. Các bác khuyên em nên chọn phương án nào:
(i) Chạy thẳng Dalat, dừng chân ăn trưa ở Bảo Lộc --> nên xuất phát mấy giờ? nếu đi cùng gia đình thì 6g sáng đi, chạy tàn tàn khoảng 3g là đến.
(ii) Chạy đến Madagui, nghỉ ngơi, chơi, lấy phòng ở 1 đêm, sáng dậy chạy tiếp lên Dalat? ghé chơi 1 hay 2g xong đi tiếp, ko cần ngủ lại (tuy nhiên nếu bác nhiều time thì thoải mái ngủ lại 1 đêm...)
Nếu các bác thấy em "non dạ" khuyên em nên dừng chân thở lấy sức như (ii), thì đường về em có thể nghỉ (1 đêm) ở chặng dừng nào khác thì hay ạ?
3. Cuối cùng thì em có nên xách xe chạy lên Dalat ko ạ? Ý em định chạy xe loanh quanh những cung đường đẹp, rừng thông, suối... (không có biết như em nghĩ ko?) Hay em nên bay quách lên đó, nằm dài hít khí lạnh mà thở cho khỏe?
nên lấy xe lên, vi vu tự khám phá các điểm mới - thăm lại các kỷ niệm cũ (chứ nằm hoài ở KS chán chết !)
hoặc nếu bác có tài xế riêng, kêu hắn chở lên xong cho ít tiền đi xe đò về, bác sẽ khỏe hơn nhiều

Hạng B1
17/12/09
81
31
18
ý em thế này,các bác xem cho e chút kinh nghiệm nha.khi wa đèo bảo lộc,bác nên đợi 1 chiếc xe tốc hành của phương trang hay thành bưởi ji đó,theo đít mấy e đó thì bác sẽ k sợ bị xe ngược chiều ep xe bác đâu.tại họ wen chạy đường này rôi.chúc bác đi vui ve

Hạng B2
17/3/09
248
454
73
Quan trọng là bác có gan dí sát đít tụi nó không thôi , cứ từ từ mà đi bác có gì phải vội 2-3 tiếng

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
archilles nói:
Cảm ơn các bác nhiệt tình chỉ dẫn. Chắc em tính toán phương án chạy thẳng ĐL như các bác.
Cho em hỏi thêm:
- Bác nào biết đèo Bảo Lộc còn dừng xe để nổ mìn ko ạ? Trong khoảng mấy giờ?
- Ăn sáng ở Dầu Giây, ăn trưa ở Bảo Lộc: quán nào được ạ?
(@tuannn: thanks bác nhiều, em sẽ sắp xếp, nếu kế hoạch phù hợp với bác thì em sẽ rủ bác cùng đi).

đèo bảo lộc đỡ nổ mìn rồi bác ạ,vì đường rải đá,có chỗ hơi khó đi,bác cẩn thận kẻo bị đá chém vỏ nhé! Còn kinh nghiệm đi đường dài thì hơi khó,bác đi niều mới có kinh nghiệm, chưa kể là thuộc đường, cho nên bác cứ tàn tàn mà đi,di dung phần đường, đừng đấu với mấy tay tốc hành Sài gòn- đà lạt, dân đó lái kinh lắm và liều nữa...nhịn là lành!Còn việc đi đèo,nếu chưa quen thì chạy tốc độ kiểm soát được, miễn là đừng quá chậm....mất đà xe,quan trọng là vào cua,cố gắn đừng lấn vạch sơn giữa đường,vì rất nguy hiểm và còn lỗi nữa! vậy nhé,chúc bác lái xe n toàn và có chuyến đi thật thú vị,Bác cần cẩn thận đèo Bảo lộc vì có nhữn chỗ sẻ khó khăn cho xe gầm thấp!