Tập Lái
24/2/10
9
0
0
Tình hình là em định dịp Lễ tháng 4 này (Giỗ Tổ hoặc 30/4) làm 1 chuyến đi xa đầu tiên (lâu nay em chỉ chạy trong khoảng <150km). Em tính chở vợ cả và thằng nhỏ đi Đà lạt trong 3-4 ngày.
Do em chưa có kinh nghiệm đường trường (nhất là đèo), thằng nhỏ cũng nhỏ (hơn 2 tuổi), nên em cũng hơi lo lắng về chặng đường dài (chạy liên tục ban ngày đến hơn 7-8 tiếng?)
Em chưa dám lái ban đêm nên dự định đi ban ngày. Em đi sedan.
Nhờ các bác tư vấn giúp em:
1. Mùa này đi ĐL có dễ ko? (hình như khúc đèo Bảo Lộc vẫn xấu?)
2. Các bác khuyên em nên chọn phương án nào:
(i) Chạy thẳng Dalat, dừng chân ăn trưa ở Bảo Lộc --> nên xuất phát mấy giờ?
(ii) Chạy đến Madagui, nghỉ ngơi, chơi, lấy phòng ở 1 đêm, sáng dậy chạy tiếp lên Dalat?
Nếu các bác thấy em "non dạ" khuyên em nên dừng chân thở lấy sức như (ii), thì đường về em có thể nghỉ (1 đêm) ở chặng dừng nào khác thì hay ạ?
3. Cuối cùng thì em có nên xách xe chạy lên Dalat ko ạ? Ý em định chạy xe loanh quanh những cung đường đẹp, rừng thông, suối... (không có biết như em nghĩ ko?) Hay em nên bay quách lên đó, nằm dài hít khí lạnh mà thở cho khỏe?

Hạng B2
11/2/07
116
2
18
53
Đèo Bảo lộc đang thi công mở rộng, khi lên đèo, đôi khi bác phải dừng xe nhường đường cho xe đi theo chiều ngược lại. Vì vậy, kỹ năng dừng xe và khởi hành ngang dốc của bác phải tốt.

Em thường xuất phát từ SG 4 giờ sáng, đến Bảo Lộc khoảng 9 giờ, dừng Tâm Châu nghỉ ngơi 1 tí rồi phi thẳng Đà lạt. Trước khi qua đèo Chuối và đèo Bảo Lộc, bác có thể dừng nghỉ ngơi tại trạm dừng chân Tân Phú.

Chúc bác vài gia đình có 1 kỳ nghỉ vui vẻ.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Nếu bác thích không khí ĐL hơn Madagui,thì chạy thẳng lên ĐLcòn không thì làm ngược lại!
Nếu bác muốn ăn trưa ở BL,thì nên xuất phát từ TP khoảng 7h sáng.Ở BL có mậy , quán ăn đươc đấy. Lên ĐL mà chạy xe loanh quanh các khu ngoại ô,có rừng,có núi,có thung lũng thì sướng gì bằng.Còn nếu lên ĐL mà ở trong TP thì cũng chỉ hơn ở SG một chut.
Chúc bác đi vui vẻ!

Hạng D
16/5/09
1.439
212
63
archilles nói:
Tình hình là em định dịp Lễ tháng 4 này (Giỗ Tổ hoặc 30/4) làm 1 chuyến đi xa đầu tiên (lâu nay em chỉ chạy trong khoảng <150km). Em tính chở vợ cả và thằng nhỏ đi Đà lạt trong 3-4 ngày.
Do em chưa có kinh nghiệm đường trường (nhất là đèo), thằng nhỏ cũng nhỏ (hơn 2 tuổi), nên em cũng hơi lo lắng về chặng đường dài (chạy liên tục ban ngày đến hơn 7-8 tiếng?)
Em chưa dám lái ban đêm nên dự định đi ban ngày. Em đi sedan.
Nhờ các bác tư vấn giúp em:
1. Mùa này đi ĐL có dễ ko? (hình như khúc đèo Bảo Lộc vẫn xấu?)
2. Các bác khuyên em nên chọn phương án nào:
(i) Chạy thẳng Dalat, dừng chân ăn trưa ở Bảo Lộc --> nên xuất phát mấy giờ?
(ii) Chạy đến Madagui, nghỉ ngơi, chơi, lấy phòng ở 1 đêm, sáng dậy chạy tiếp lên Dalat?
Nếu các bác thấy em "non dạ" khuyên em nên dừng chân thở lấy sức như (ii), thì đường về em có thể nghỉ (1 đêm) ở chặng dừng nào khác thì hay ạ?
3. Cuối cùng thì em có nên xách xe chạy lên Dalat ko ạ? Ý em định chạy xe loanh quanh những cung đường đẹp, rừng thông, suối... (không có biết như em nghĩ ko?) Hay em nên bay quách lên đó, nằm dài hít khí lạnh mà thở cho khỏe?
Với 3~4 ngày thì hơi eo hẹp để ghé nghỉ đêm ở địa điểm thứ 2. Mình cũng vừa nghỉ Tết ở Đà Lạt về và cũng lần đầu chạy đường đèo (đèo Bảo Lộc vẫn còn xấu vài km, không biết bây giờ còn dừng xe để nổ mìn phá núi không?). Bác nên khởi hành sớm một tí (trễ nhất là 6g), chạy đúng tốc độ, khoảng 8g ghé ăn sáng Dầu Giây, khoảng 12g dừng ăn trưa (cho nguội máy luôn trước khi leo đèo), chừng 4g chiều là bác đến Đà Lạt.
Kỹ năng leo đèo thì bác tham khảo các topic khác, có đề cập nhiều rồi.
Mình cũng rút ra kinh nghiệm: Nếu không chạy thử một lần thì không biết bao giờ mới tiến bộ...
Chúc bác có kỳ nghỉ vui vẻ...

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/12/08
792
100
43
mình với bx cũng định đi thăm bà con ở Bảo Lộc dịp lễ, mình khá thông thuộc đoạn đường này, nếu cần HDViên thì ới mình 1 tiếng nhá, đi chung cho vui

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
Trả lời bác đây, em mới đi ĐL về dịp Tết:
1/ Đèo BL đường xấu nhưng đi được, bác đừng lo quá. Bác chạy 150km rồi thì cũng coi như có KN đi đường xa rồi ko sao đâu. Nhưng nhớ là đổ đèo số thấp cho chắc ăn bác nhé.

2/Chọn phương án 1: 4 ngày quá ít để dừng, và dừng thì chẳng có gì chơi, chán lắm. Lái 7,8 tiếng thì quan trọng nhất là bác ngủ đủ giấc hôm trước là được, nếu muốn yên tâm cứ 2,3 tiếng nghỉ uống cafe 1 lần. Khởi hành hẳn 4h cho thoáng đường, nhưng vẫn phải đảm bảo đã ngủ đủ giấc bác nhé.

3/ Để ngắm phong cảnh thì đi Tuyền Lâm, Trúc lâm thiền viện. Dành hẳn 1 ngày đi picnic hồ Suối Vàng vì đường rất đẹp, hoang sơ, lãng mạn, hồ cũng rất đẹp, nếu ko picnic thì 1 buổi là đủ. Mạnh dạn dẹp hết các thể loại nổi tiếng như Đồi Mộng Mơ, Thung Lũng Tình Yêu, etc,

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/2/10
9
0
0
Cảm ơn các bác nhiệt tình chỉ dẫn. Chắc em tính toán phương án chạy thẳng ĐL như các bác.
Cho em hỏi thêm:
- Bác nào biết đèo Bảo Lộc còn dừng xe để nổ mìn ko ạ? Trong khoảng mấy giờ?
- Ăn sáng ở Dầu Giây, ăn trưa ở Bảo Lộc: quán nào được ạ?
(@tuannn: thanks bác nhiều, em sẽ sắp xếp, nếu kế hoạch phù hợp với bác thì em sẽ rủ bác cùng đi).

Hạng D
21/12/08
2.695
45.241
113
e xúi dại kg nếu thấy hợp lý thì làm :D
Nếu có con nhỏ cứ từ từ mà đi, ăn sáng ở thành phố xong rồi thư thả chạy lên Bảo lộc ăn trưa xong phi đến ĐL.
E thường chọn nghịch giờ đi cho nó khỏe không. Đi chơi cứ từ từ cho nó phẻ.

Hạng C
17/12/08
792
100
43
1. Đèo BL vẫn còn nổ mìn: hên thì ko phải xếp hàng, hôm bữa mình từ ĐL về 3g chiều kẹt đến 5g.
2. Ăn sáng ở Trảng Bom có mấy quán hủ tíu lúc vào thị trấn có dải phân cách cứng, nằm bên tay phải.
3. Bảo Lộc ăn trưa quán Nga đối diện Cty Phương Trang, tay phải từ SG lên, hoặc Nam Huê gần đó. Cơm niêu Thuận Thành thì hơi mắc