Hạng B2
20/12/11
246
33
28
Thôi rồi, hôm nay mới có dịp đọc bài của bác em thấy tình trạng xe của bác giống y hệt như xe của em, để em kể cho các bác nghe nhé.
Em cũng mang vào hãng kiểm tra và vệ sinh súc siếc du kieu giong như bác nhưng rồi cũng chẳng ăn thua vẫn "vũ như cẫn".
Giận quá em mang xe đến cho bác Vui vọc để tìm nguyên nhân và khắc phục. Tội nghiệp bác Vui suốt mấy ngày vò đầu bứt tai, kiểm tra lỗi cũng như thử toàn bộ những cảm biến, cho thợ vệ sinh hệ thống xăng/gió/điện...nhưng cũng chịu thua không rõ nguyên nhân của hiện tượng này. Bác Vui lỗ công thợ mấy ngày chỉ có em là lời vì bác không lấy tiền của em....hehe. Xin cám ơn bác Vui nhiều.
Rất tình cờ, khi tưởng chừng như bó tay chào thua thì thợ mở nắp máy chỗ châm nhớt phát hiện nhớt máy có hiện tượng bị đặc quoánh lại và tạm phán đoán đây có thể là nguyên nhân của hiện tượng trên.
Theo các chiên da thì khi bán xe cũ máy thường bị gõ kêu lọc cọc nên để máy êm thợ thường cho chất phụ gia vào nhớt để nhớt đặc lại giúp cho máy êm hơn dễ bán. Nhớt quá đặc khi máy nguội sẽ bó máy lại sẽ rất khó nổ máy khi đề vào sáng sớm, còn trong ngày khi đã chạy nhiều máy nóng lên nhớt loãng ra nên không còn hiện tượng như vậy nữa. Em nghe giải thích như vậy không biết có đúng không ?
Bác thử kiểm tra lại xe bác có như vậy không nhé, còn em thì đâng lo không biết chất phụ gia có làm hại cho máy không nếu phải bổ máy để làm sạch thì sẽ thiệt hại kha khá.
Có bác nào co cao kiến gì không em xin đa tạ trước.
Em đã từng làm bệnh như này. Do mạch phun làm việc sai chế độ nên có hiện tượng ga bị hụp, tháo hộp sửa lại là ok. Khách chạy hơn 06 tháng nay mà ko thấy phàn nàn gì cả.

Hạng B1
27/7/13
66
32
18
Em đã từng làm bệnh như này. Do mạch phun làm việc sai chế độ nên có hiện tượng ga bị hụp, tháo hộp sửa lại là ok. Khách chạy hơn 06 tháng nay mà ko thấy phàn nàn gì cả.
Mạch phun nó làm việc theo nguyên lý thế nào vậy bác helen truong? tín hiệu ngõ vào của nó gồm những gì ạ? Ngõ ra nó điều khiển gì ạ? Bác có thể nói rõ hơn không? Đa tạ bác.

Hạng B1
16/3/08
67
39
18
Bệnh viện của bác nằm ở đâu vậy cho em xin địa chỉ để em mang con vợ em đến nhờ bác điều tri. Thks bác

Hạng B1
27/7/13
66
32
18
chào bác,em bên cửa hàng phụ tùng xe hàn ngoài hà nội,theo như bệnh bác kể thì khả năng bơm xăng trong thùng yếu rồi,vì thế nó bơm k đủ áp cho xe chạy tốc độ cao,bơm xăng nhanh hỏng thì nhiều lý do lắm:xăng bẩn,để xăng trong bình cạn quá,..bác thay lọc xăng vẫn không hết thì phải thay cả cụm thôi View attachment 350363
Chào bác, cám ơn bác đã tư vấn. Hôm trước mình đã vào hãng kiểm tra rồi ạ. Áp bơm xăng vẫn còn tốt thế mới đau đầu chứ.

Tập Lái
17/12/13
20
6
3
Hi pác,

Em cũng gặp tình trạng giống pác ah. Em dùng xăng 95 nhưng có vẻ xăng k phải là vấn đề ah.

Em để ý tình trạng khó đề máy này xuất hiện khi em thay cho em nó 1 bình accu mới với mức Ah thấp hơn cái bình trước (trước Delkor 40Ah, sau là Varta 38Ah). Không biết có liên quan gì không?

Còn việc vòng tua cao đột ngột khi mới khởi động vào buổi sáng thì em cũng nghĩ là bình thường? có pác nào rành cái này không giải thích giúp ah.

Tuy nhiên, cách sống chung với em nó hiện tại là sau khi đề máy xong, để 1 xíu cho em nó ổn định ga rồi mới đi chuyển pác ah! lúc đó thì không còn tăng ga và vòng tua cao nữa.

Vài dòng chia sẻ với pác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/2/14
277
381
63
bác chủ dùng dầu nhớt gì thế? Nhớt đậm đặt khó đề máy buổi sáng hơn nhớt loãng, nhớt loại 5w20 hay 5w30 là đề ổn nhất

Hạng B1
27/7/13
66
32
18
em chào các bác
Cám ơn bác my peoney và bác jungrio đã tư vấn. Các vấn đề hai bác nêu em đã kiểm tra hết rùi ạ. Mọi thứ đều OK ạ. Chắc em phải tập sống chung với em nó một thời gian vậy. Vì đi vòng vòng kiểm tra đủ thứ mà vẫn chưa ra bệnh ạ.

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
Nghe bác chủ kể bệnh về xe nghe mà thấy quải dùm bác ấy, kiểm tra cái quần què gì cũng bình thường, cũng tốt mà sáng đề ko lên. Mình nghĩ là xe bị ám rồi, nên mua xe khác.

• Like
Reactions: nta139