Hạng B2
28/7/17
136
126
43
49
hcm
*Cái này tâm linh thôi bạn ơi, có kiêng có lành mà, mình thì trước khi lăng bánh thầm vái Mẹ Quan Âm độ tai qua nạn khỏi vậy ok hết. Lưu ý tâm linh một chút sẽ thấy rất nhiều đều hay (Cái này bên tôn giáo nào cũng vậy thôi, có đức tin ơn trên sẽ gia hộ cho bạn).
*Năm 2000 mình bị 1 lần giờ ngẫm lại vẫn thấy may mắn, đi 3 tua liên tục Sài gòn - đà lạt rờ tua. Sài gòn cần thơ bắt đầu hơn oải, thả khách sì gòn xong làm phát sóc xì pai pumbo luôn = hậu quả quay đầu sì gòn bị ngũ gục 11h trưa, ngủ khoảng 5 hay 10 giây thôi mình nghĩ do mệt và đường vắng. cái này do ơn trên độ nhé, tự động giật mình mở mắt phát, nguyên 1 anh tải ben chà bá lữa đối đầu ổng làm cái tèeeeng hốt về lề mình - thoát chết. "trên xe mình chở 2 masơ cao cấp" nhé he he.
*Giờ nghĩ lại vẫn ớn và còn rất nhiều lần khác nhờ ơn trên độ nên tai qua nạn khỏi hết.
*Nhớ Mùng 1 - 16 cúng xe, khi cúng bái thành tâm vào là oki.
*Và 1 niềm tin tuyệt đối nữa bạn hiền à, khi nào xe về đến bãi, Về đến nhà là cảm thất hạnh phúc nhất.
*Chúc AE Ôm chảo đổ bánh xèo Thượng Lộ bình An.;)

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cúng hay không cúng tùy tâm, tùy đức tin của mỗi người.
Nhiều người cúng ở nhà chưa yên tâm mà phải mang lên chùa nhờ các sư thày cúng giúp
Hỏi: Tại sao người Việt phải cúng xe?

Khi đã tin thì phải thành tâm và cúng thường xuyên vì ra đường nhiều cô hồn, nay cúng mai không cúng cô hồn tới quấy nhiễu còn mệt hơn.
Cúng lễ xong phải có ý tứ với những người sống quanh mình nữa, không có rải gạo muối... ra cửa nhà người khác. Chưa nói tới việc vệ sinh mà rải gạo muối... cúng cô hồn ra cửa nhà người khác làm cô hồn tụ tập ở cửa nhà người ta là không nên.
Mình nghe mấy bác làm ăn hàng tháng có cúng xe nói vậy thì nói lại với các bác.

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Người Việt Nam mình có rất nhiều đạo và có những tập tục và cách tín ngưỡng khác nhau, rất nhiều người tin rằng xe mới mua về phải cúng, hoặc hàng tháng phải cúng xe vào những ngày nhất định, một số người cho rằng chỉ xe kinh doanh mới cúng và xe gia đình thì không cúng làm gì, tất nhiên một số anh chị đạo công giáo thì không tin vào những chuyện này và không bao giờ cúng xe.[pagebreak][/pagebreak]
Vậy câu hỏi đặt ra là có nên cúng xe hay không? Cúng xe thế nào cho đúng? Tại sao phải cúng xe? Người nước ngoài họ có cúng xe như người Việt mình không?

Do ở VN quá nhìu CÔ HỒN CÁC ĐẢNG....

Hạng C
14/12/16
580
340
63
Cúng là theo tính ngưỡng của từng người thôi mà... vật gì quan trọng là gia tài thì đem cúng hết. Còn nhà ai k có vd như nhà em thì nhang còn k đc đem vào nhà nữa kìa.

Hạng B1
22/6/17
64
20
8
43
Có lần mình hỏi thầy dạy lái xe mình hỏi hàng tháng thầy có cúng xe kg?
Thầy nói cúng chứ mình cúng cho cái tâm mình thanh thản yên tâm lái xe.cái thứ 2 nữa mình cúng chiếc xe cũng như mình tri ân nó vậy
Mình chạy xe máy cũng vậy lâu lâu đi đường xa vắng cảm thấy thương chiếc xe đã đồng hành cùng mình suỗt quãng đường đễ kiếm tiền là mình láy tay lau lau cái đầu đèn cho nó sạch giống như lau mắt cho sáng thấy đường rõ hơn.và cũng như mình cảm ơn nựng nó vậy hihi...

Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
Bổ sung thêm thôi (Nếu chủ thớt có muốn cúng). Thường cúng xe như cúng cửa mùng 2 vs 16 hằng tháng là Cúng, nhưng thường là những xe kinh doanh như xe tải, Grap, Uber v.v...noi' chung là xe đẻ ra tiền cho chúng ta, còn oto^ nhà có ng chỉ cúng lúc mới mua về thôi (giống như làm 1 tiệc nhỏ rửa xe vs ng trên trước)
Còn sao fải cúng? thyết cơ bản vẫn chưa giải thích đc, chỉ tóm gọn là cúng cho những ng khuất mặt khuất mài đc no đủ và có tiền đô [Â.P] để xài, ở thế jới nào cũng vậy đều cần hết. Ko có thành Ma Đói thì ngược lại họ còn sẽ đi theo phù hộ che chở cho những bác tài tránh đc đều ko ngờ...tới
(Nhất là giờ Tháng 7 rồi nè đc cho lên nhiều lắm!!!). Càng cúng nhiều càng tốt thôi!
Người Việt nếu còn ở VN thì hãy lo trước đã, còn Nc' ngoài họ đã có Tháh rồi bn đừng bận tâm...Chuc' m.man' ; )

• Like
Reactions: Bluetooth847